Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม OC แล้วถึงปิด C1E กันล่ะครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม OC แล้วถึงปิด C1E กันล่ะครับ ?

ตามที่ผมเข้าใจ C1E นี่มันเหมือนกับ speed step ในโน๊ตบุ๊คใช่ป่าวครับ

ประมาณว่าถ้าไม่ได้ใช้งาน cpu มากมายเช่น เล่นเน็ต ฟังเพลง มันจะลดตัวคูณลง ทำให้ช่วยประหยัดไฟ + เย็นดีด้วย

แล้วทำไมท่านๆ เวลลา OC ต้องปิดล่ะครับ

ตอนนี้ผม OC ไป 3.0Ghz [333*9]
    เวลาเล่นเน็ต หรือโหลดบิททิ้งไว้ทั้งคืน C1E ก็จะปรับเป็น 2.0Ghz [333*6] เอง เย็นฉิวเลย ไฟต่ำลงด้วย

พอเล่นเกมส์ หรือ benchmark โปรแกรมต่างๆก็เป็น 333*9 ตามปกติ ผมว่าดีออกอ่ะ

หรือผมเข้าใจไรผิด ?

เปิดแล้วเดี๋ยว cpu-z เห็นไม่เต็มสปีดที่คล็อกไว้มั้ง

Comment

ที่จะเห็นไม่เต็มคือEIST C1E ไม่รู้มานเอาไว้ทำอาไรเหมือนกัน

Comment

เหมือนโหมดประหยัดพลังงานแหละครับ

Comment

แล้วเจ้า c1e มันเปิดละปิดตรงใหน ง่า ง๊าบๆๆๆๆ บอกที่น้า

Comment

ใน bios หาดูดีดีครับ

Comment

ถ้าบัสไม่สูงมากก็ไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ครับแต่ส่วนใหญ่ที่ให้ปิดกันเพราะเพื่อความชัวร์ว่ามันจะเสถียรแน่นอนครับ เพราะฟังก์ชั่นพวกนี้มันมีไว้เพื่อช่วยประหยัดพลังงานครับ ก็อย่างที่ท่านบอกไงครับว่ามันลดตัวคูรและไฟลงเองอัตโนมัติ แต่บางคนเล่นบัสสูงเวลาใช้งานในสภาพ idle นั้นซีพียูก็ยังทำความเร็วมากกว่ามาตราฐานครับจึงทำให้ไฟเลี้ยงมันอาจจะไม่พอเลยไม่มีเสถียรภาพในการทำงานน่ะครับเช่น E6750 ความเร็วเดิม 2.66 ไฟ1.35 ถ้าลากไปที่บัส 500 ก็จะกลายเป็น 4.0GHz(500*8) ถ้าเปิด C1E มันจะลดตัวคูณเหลือ 6 ก็จะเท่ากับ 3.0GHz (500*6) ซึ่งความเร็วมันจะสูงกว่ามาตราฐานอยู่ถึงเกือบ 400MHz ครับดังนั้นถ้ามันโดนลดไฟลงต่ำก็อาจจะมีอาการไม่เสถียรได้ครับ

ปล. ผมเข้าใจแบบนี้ถูกใช่ไหมครับท่านเซียนทั้งหลาย ^^

Comment

ไม่ปิดเดี๋ยวเครื่องไม่แรง ครับ

Comment

ผมลองถามตัวเองดูเล่นๆนะ
                  ถ้าไม่ปิดแล้วจะ OC ทำไม????

Comment

Originally posted by chillchill View Post
                    ถ้าบัสไม่สูงมากก็ไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ครับแต่ส่วนใหญ่ที่ให้ปิดกันเพราะเพื่อความชัวร์ว่ามันจะเสถียรแน่นอนครับ เพราะฟังก์ชั่นพวกนี้มันมีไว้เพื่อช่วยประหยัดพลังงานครับ ก็อย่างที่ท่านบอกไงครับว่ามันลดตัวคูรและไฟลงเองอัตโนมัติ แต่บางคนเล่นบัสสูงเวลาใช้งานในสภาพ idle นั้นซีพียูก็ยังทำความเร็วมากกว่ามาตราฐานครับจึงทำให้ไฟเลี้ยงมันอาจจะไม่พอเลยไม่มีเสถียรภาพในการทำงานน่ะครับเช่น E6750 ความเร็วเดิม 2.66 ไฟ1.35 ถ้าลากไปที่บัส 500 ก็จะกลายเป็น 4.0GHz(500*8) ถ้าเปิด C1E มันจะลดตัวคูณเหลือ 6 ก็จะเท่ากับ 3.0GHz (500*6) ซึ่งความเร็วมันจะสูงกว่ามาตราฐานอยู่ถึงเกือบ 400MHz ครับดังนั้นถ้ามันโดนลดไฟลงต่ำก็อาจจะมีอาการไม่เสถียรได้ครับ

ปล. ผมเข้าใจแบบนี้ถูกใช่ไหมครับท่านเซียนทั้งหลาย ^^
                    ตามนั้นครับ อิอิ

Comment

ตามๆกานไม อิ

Comment

แล้วพวกที่โดน Lock ตัวคูณ มันก็ไม่มีในไบออสอ๋อ........

Comment

Originally posted by dears View Post
                          ผมลองถามตัวเองดูเล่นๆนะ
                          ถ้าไม่ปิดแล้วจะ OC ทำไม????
                          ต้องอันนี้ดิ 555+

Comment

Working...
                          X