overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: Crysis กับความละเอียด 4 ระดับ ที่สังเกตเห็นได้

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default Crysis กับความละเอียด 4 ระดับ ที่สังเกตเห็นได้

อันนี้ก็เป็นรูปจาก web ของ EA ประเทศไทยนะครับ

ก็ลองสังเกตดูเอาก็ละกันนะครับว่ามันมีความต่างกันยังไงบ้าง

ต่ำ http://www.ea.co.th/eagames/Crysis/i...Island_LOW.jpg

ปานกลาง http://www.ea.co.th/eagames/Crysis/i...Island_MID.jpg

สูง http://www.ea.co.th/eagames/Crysis/i...sland_HIGH.jpg

สูงมาก http://www.ea.co.th/eagames/Crysis/i...d_VERYHIGH.jpg

โทษทีนะครับ พอดีขี้เกียจ up รูปละ เอาลิงค์ให้ไปดูกันเลยดีกว่าจะได้ถือว่าให้เครดิตเขาไปด้วยเลย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

สิ่งที่ผมสังเกต้ห็นถึงความต่างได้นะครับ ก็อย่างแรกเลยคือ

ภาพระดับต่ำน่ะ แน่นอนเลย เห็นได้ชัดนะครับว่า มันไม่มีเงา แหงๆ ล่ะ

และเมื่อมองไปที่ปลายสุดของทะเล ก็จะมีหมอก (ม่านฉาก) ทำให้มองไม่ได้ไกลกว่านี้แล้วล่ะครับ ส่วนตัวคน มันก็ยังพอดูออกว่าเป็น โพลีกอนอยู่ พื้นทราย กับพื้นหญ้า มันก็ยังออกจะเป็นโทนเรียบๆ (แต่ที่จริงระดับต่ำมันก็สวยแล้วน้า)

แต่พอมาที่ระดับ ปานกลาง ทีนี้ แสงและเงาเริ่มออกมาแล้วล่ะครับ พื้นทรายที่ใกล้ๆ กับคน 2 คนที่ยืนคุยกัน เริ่มจะเห็นรอยล้อรถแล้วครับ สุดฉากก็เริ่มเห็นเป็นน้ำทะเลได้ไกลขึ้นละ

ระดับสูง อันนี้แน่นอนละครับว่า สภาพอากาศเริ่มมา ฉากเริ่มมีรายละเอียดของต้นไม้ ใบหญ้า มากขึ้น เม็ดทรายร่วน สุดฉากเลยน้ำทะเลเมื่อมองไปจะเห็นต้นมะพร้าว ที่พื้นทรายบริเวณโขดหินนี่เริ่มจะเห็นพื้นว่าเป็นโคลนอย่างชัดเจนแล้วล่ะครับ มีก้อนทรายเป็นก้อนๆ มาแล้ว โอ๊ย สวย

และระดับสูงมากกกก ก็ถ้าดูเผินๆ แล้ว มันอาจจะไม่ต่างกันกับ ระดับสูงมากนัก แต่ถ้าสังเกตดีๆ ล่ะก็ ที่โขดหินที่เดิมเลยครับ พื้นทรายเป็นโคลน มีทรายที่จับตัวเป็นก้อน และก็มีเงาของก้อนทราย ที่สุดปลายฉาก ต้นไม้จะดูไหวๆ เหมือนไปเที่ยวทะเลยังไงๆ ยังงั้นเลย

ก็นี่คือสิ่งที่ผมเห็นได้แบบคร่าวๆ นะครับ
    Last edited by XP_armor; 8 May 2009 at 22:00:19.

OverclockZone Member

-*-
    อยากเห็นปานกลาง DX10 อะ

ปานกลางกับสูงถ้าคิดจะปรับมันจะแตกต่างกันมากเลยนะครับ แล้ว ภาพก็สวยต่างกันมาก

มันกินที่ shader นะครับเกมนี้
    shader ปานกลางได้ 50 เฟรม(ของผมนะ)
    สูงเหลือ20-*-

เอฟเฟคเช่น เวลาขึ้นจากน้ำจอจะมีน้ำติดจะได้เป็นใน shader สูงเท่านั้น -*- ดังนั้นสรุปได้ว่า เครื่องใครปรับ shader สูง และเงาปานกลางได้แบบลื่น ก็ปรับที่เหลือสูงได้หมดแล้ว -*-
    แต่อย่างว่า ที่ผมได้ลองมันก็แต่ BETA

อย่างนึงที่สังเกตุได้นะครับ ต้นไม้จะเหมือนกันหมด-*-

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

กระทู้นี้ 56K Warning เลย 55+

OverclockZone Member MomantuM's Avatar

ผมชอบต้นมะพร้าวอ่ะ ใบมันเรียวๆพริ้วๆ เวลาเดินผ่านดงมะพร้าว รึว่าแสงลอดลงมาสวยมาก

ที่เห็นแสงลอดมา จะเห็นเฉพาะใน DX10 นะครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by MomantuM View Post
    ผมชอบต้นมะพร้าวอ่ะ ใบมันเรียวๆพริ้วๆ เวลาเดินผ่านดงมะพร้าว รึว่าแสงลอดลงมาสวยมาก
    Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    ที่เห็นแสงลอดมา จะเห็นเฉพาะใน DX10 นะครับ
    เห็นด้วยขอรับ ตาดีจริงๆทั้ง 2ท่าน
    ภาพจาก DX10 จะให้แสงไปอีกแบบเลย เค้าเรียกว่าอะไร รบกวนท่านที่รู้ช่วยมาบอกที
    ท้องฟ้าดูเนียนตามากๆ

เพิ่มเติมจากท่านข้างบนครับ ท้องฟ้าบน DX10
    รูป รูป

OverclockZone Member Macro's Avatar

ออ.. เจอละ Volumetric Light
    ที่มา http://www.art-head-start.com/tutorial-volumetric.html
    รูป รูป

เจ๋งจริงๆครับอยากเล่นแล้ว

Quote Originally Posted by Macro View Post
    เห็นด้วยขอรับ ตาดีจริงๆทั้ง 2ท่าน
    ภาพจาก DX10 จะให้แสงไปอีกแบบเลย เค้าเรียกว่าอะไร รบกวนท่านที่รู้ช่วยมาบอกที
    ท้องฟ้าดูเนียนตามากๆ

เพิ่มเติมจากท่านข้างบนครับ ท้องฟ้าบน DX10
    ก็ใส่แวนอะครับ ตาสั่น ซ้าย 75 ขวา ปกติ

OverclockZone Member YuE's Avatar

ระดับต่ำมันไม่มีตะวันเลยไม่มีเงา ^^"

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

สวย!!!

อืม จริงด้วย ต่ำไม่มีตะวัน เพิ่งเห็น

OverclockZone Member hamylee's Avatar
    Siriraj Hospital

อันต่ำนี่ มันต่ำแล้วเหรอ

ต่ำ
    ก็คือต่ำ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

เลิกเรียนเอาตังมาซื้อคอม เหอๆถึงจะได้เล่น ไม่ดีกว่า

Bookmarks

Bookmarks