Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock แล้วเปิดไม่ติดทุดครั้งครับ (จอดำเลยเข้า BIOSไม่ได้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock แล้วเปิดไม่ติดทุดครั้งครับ (จอดำเลยเข้า BIOSไม่ได้)

ผม OVERCLOCK มา 3 ครั้ง พอทำเสร็จ Save - Exit สรุปว่า เวรกรรม

เปิดมา มีโลโก้เมนบอร์ดแค่นั้นแล้วจอก็ไม่มีภาพอะไรเลย >.<

ต้องถอดถ่านนาฬิกาใส่ใหม่ทุกครั้ง ถึงจะเปิดติด แล้วต้องกลับไปใช้ค่าเริ่มต้น

อยากทราบว่า เพราะอะไรครับ ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

o/c สูงไปมั่ง งับ

Comment

ผมว่าไม่น่าใช่ นี่กดเปิดติด แต่มันไม่ยอม Boot ให้เลยครับ ต้องถอดถ่านมาใส่ใหม่
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

บัสสปีดมากไปครับ ของผมก็เป็น แต่ไม่แน่ใจว่า เกี่ยวกับ ซัพพาย ป่าวนะครับ

Comment

เปิดติดแต่มันไม่บูตก็น่าจะบัสเยอะไปมั้งครับเลยเข้าวินโดว์ไม่ได้

Comment

คิดว่าจ่ายไฟไม่พอ ของผมเคยเหมือนกันนะลากไปซะไกลเลยเซตไฟแค่1.4 พอเซฟเสร็จเครื่องวิ่งแต่หน้าจอมึดไฟตรงหน้าจอเป็นสีส้มๆ

Comment

ของถามเพิ่มด้วยนะครับ คือ E6320 ของผมมาน Oc ได้ม่ายเกิน 2.1G สักทีเลยครับ ถ้าหลุดจาก FSB 300 จะเปิดเครื่องม่ายติดทันทีเหมือนพี่ด้านบนเลยครับ ใช้ Delux 450W ม่ายรู้เปงรายเหมือนกานครับ ผมใช้บอร์ด P5B Oc CPU อย่างเดียว ที่เหลือปรับ Auto หมดครับ

มีวิธีแนะนำรึเปล่าครับ อยากให้เครื่องแรงๆบ้าง แต่ทามม่ายได้สักที ช่วยเหงใจผมด้วยน้าคร้าบบบบบบบบ

Comment

Originally posted by bay View Post
                ของถามเพิ่มด้วยนะครับ คือ E6320 ของผมมาน Oc ได้ม่ายเกิน 2.1G สักทีเลยครับ ถ้าหลุดจาก FSB 300 จะเปิดเครื่องม่ายติดทันทีเหมือนพี่ด้านบนเลยครับ ใช้ Delux 450W ม่ายรู้เปงรายเหมือนกานครับ ผมใช้บอร์ด P5B Oc CPU อย่างเดียว ที่เหลือปรับ Auto หมดครับ

มีวิธีแนะนำรึเปล่าครับ อยากให้เครื่องแรงๆบ้าง แต่ทามม่ายได้สักที ช่วยเหงใจผมด้วยน้าคร้าบบบบบบบบ
                เพิ่มไฟยังอ่ะท่าน

Comment

ก็ลองเพิ่มไฟ หมดแล้วอะครับ ทั้ง Cpu Ram

แต่ว่าผม ผมต้องล็อกค่า FSB ของ Pci กะ Ram รีเปล่าครับ เพราะ FSB ของ Ram มานวิ่งม่ายหยุดเลย แล้วค่า Pci ตั้งเปง 90 ถูกรึเปล่าครับ

ตั้งม่ายถูกค่าเยอะมากเลย

Comment

ส่วนมากที่เค้านิยมกันจะเป้น100,110,120น่ะครับสำหรับบัสPCI-e

บัสแรมวิ่งตามซีพียูไง เราเซตอัตราการทดแรมไว้ที่เท่าไรอะ

Comment

จากเดิม 1.86G ตอนนี้ Oc ไปได้ 2.15 ที่ FSB 307*7 RAM ก็ประมาน 700+กว่าMhz ครับ ไปต่อม่ายได้แล้วจิงๆ พยายามลองดูตามกระทู้ต่างๆ ไฟก็ลองเพิ่ม-ลดดูค่าที่ดีที่สุดแล้ว แต่ปรากฏว่า มานได้สูงสุดที่ FSB 307 จิงๆม่ายงั้นเปิดม่ายติดไปเลย อย่างงี้เนี่ยเปงที่ CPU หรืออารายเหรอครับ Oc ม่ายไปจิงๆ

เพราะค่า FSB 307 เนี่ย สามารถปรับค่าอย่างอื่นได้หมดเลย Ram เลือก 1200+ ก็ยางรันวินโด่ได้ แต่พอ FSB 308 เท่านั้นแหละ จอดำเลย.....เงียบหาย...ไปเลยคับ........

อยากแรง.....ต้องทามไงดีครับ.........................!!!!

Comment

อ่อ...ส่วนเรื่องค่าทดแรมอะครับ

บอร์ด P5B ม่ายรู้ไปปรับตรงไหนอะครับ พยายามหาแล้ว แต่ก็หาม่ายเจอครับ เจอแค่ให้ปรับค่า Mhz กะ ค่าไฟ

ถ้าผมปรับค่าทดแรมได้ ก็แปลว่าผมสามารถ Oc ต่อไปได้อีกใช่หรือเปล่าครับ....

Comment

ลืมถามไป...อีกเรื่องอาครับ

บอร์ด P5B เนี่ย ต้องไปถอด Jumper ตัวไหนที่อยู่ใน บอร์ดออกก่อนรึเปล่าครับ ถึงจา Oc ไปอะครับ

หรือต้องไปตั้ง ค่าปรับตัวไหนในฟังชั่นของบอร์ดเหรอครับ.....

คนใช้ P5B ช่วยๆๆๆๆที่น้าๆๆๆๆๆ......อยากแรงบ้าง..อะ

Comment

E6320 มันจะตันง่ายๆอย่างงี้เลยหรอบอร์ดP5Bด้วย แล้วท่านเซตไฟซีพียู,แรมไว้ที่เท่าไรครับทดแรมให้มันเป้น 1:1 แล้วค่อยกดCLเอาดีกว่าท่าน เรื่องการเซตแรมต้องไปดูรีวิวของP5Bเอาท่านผมเด็กพี่บ๊วยเค้า เอิ๊กส์ๆ

Comment

ผม P5B ลาก E2140 1.6 จากบัส 200 กลายเป็น บัส 330 เองครับ ตันล่ะ ปรับไฟ cpu 1.35 ตามกระทู้ที่ถามไว้ มันตันอ่ะครับ เป็นเพราะอะไรครับเนี่ย แรมมันจะกลายเป็น 1:1 เองนะครับ เวลา OC เพราะ ออโต้หมดเลย งงครับงง ใช้ ENLIGHT 350 W ครับ PSU ไม่พอป่าวครับเนี่ย

Comment

Working...
                              X