overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: เตือนคนที่จะติดตั้ง TOT 1 Mb 590 บาท อ่านกระทู้นี้กันก่อนครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation เตือนคนที่จะติดตั้ง TOT 1 Mb 590 บาท อ่านกระทู้นี้กันก่อนครับ

http://www.pantip.com/tech/internet/...IU2433757.html

ผมคนนึงที่สนใจจะติดแต่พอได้อ่านแล้ว เลิกคิดทันที

OverclockZone Member rsun's Avatar

โชคดีที่ผมเลือก ture

OverclockZone Member jackman's Avatar

ผมใช้ tot ก็ดีอยู่น่ะ 1.5m

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ว้า พี่ครับ ผมเพิ่งไปขอเปลี่ยนมาเมื่อวานนี้เองครับ ทำไงดี

OverclockZone Member killua's Avatar

ผมก็ใช้ tot ครับ มีปัญหาตอนเปลี่ยนนิดหน่อยแต่ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมใช้ TOT โหลดบิททั้งวันทั้งคืน ไม่มีปัญหา

จะมีตอนเสีย ก็เป็นเรื่องธรรมดา เพราะว่า เนตเสียทั้งภาคเหนือ ก็รอเป็นวัน แต่โดยรวมไม่มีปัญหาจุกจิก

เนต TOT จ่ายแค่ บิลเดียว เพราะว่าเขารวมกันมาให้เลย ไปจ่ายที่ TOT ได้ ไม่เสียค่าธรรมเนียม
    เนต TT&T มันจะออกบิลมาแยกกับบิลโทรศัพท์ (2 บิล) ต้องจ่าย 2 ที (เสียค่าธรรมเนียม 2 รอบ ถ้าไม่จ่ายที่ศูนย์) ถ้าไปเค้าเตอรืเซอร์วิส ก็เจอค่าธรรมเนียมบานเลย

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว 1MB โหลดที่ 106 อับที่ 52

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

วันนี้ ตอนเย็นๆ maxnet 1m ที่ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา หลุด กะจายเลย สงสัยเพราะฝนตกอากาศชื้น

OverclockZone Member

ผมก็ของ tot ไม่เหงมีปัญหาเลย

ตั้งแต่ อัพความเร๊วจาก 1024/512เป้น 2048/512 ทีโอทีผม ยังไม่เคยได้ใช้แบบสบายอารมณ์สักวัน

กลางวันวิ่ง3-400 กลางคืนวิ่ง1500-1700 แต่หลุดทั้งวันทั้งคืน บางทีก็อืด ความเร็วกลางวันแกว่งไปมา

โทรถามหลายรอบมาก(ไม่รู้ถึง100รอบรึยัง) กลัวลูกค้าหนี เพราะผมเป็นร้านเนต ร้านเกมออนไลน์ ตอนนี้

ทีโอที สรุปสาเหตุให้ฟังคือ สายของผม(ของทีโอทีเอง) มีปัณหา รับความเร๊ว2เมกไม่ได้ เลยลดความเร็วผมลง

เหลือ1.5เมก(ลืมถามว่าจะลดค่าบริการให้ผมไหม) แต่อาการเดิมยังมีคือ หลุด(โคตรบ่อย ยิ่งดึกๆยิ่งหลุด งง จริงๆ)

ดีหน่อยตรงตอนกลางวันได้เนตเร็ว900-1000 เค แต่ตอนนี้ ทนไม่ไหวแล้ว ไม่รู้มันจะหลุดอะไรหนักหนา(หลุด

วันละ20-30ครั้ง ) พรุ้งนี้ จะตรงดิ่งไป สำนักงาน แล้ว กะแทกชิ่งไปกองชั่งสักหน่อย ถ้าเขาไม่มารื้อสายหรือ ซ่อม

ชุมสายที่เขาว่าเสียให้ คง ต้อง ขอเบอร์ใหม่ หรือไม่ก็ ร้องเรียน สักหน่อย (ทนมาเป็นเดือนแล้ว โทรไปทีไร แก้ให้

ทุกที แต่แก้แล้ว ดีขึ้นแปบเดียวเป็นอีก ) ถาม+เช็คแล้ว เขาบอกเป็นที่ สายของเขาเอง(ทีโอที)

ปล.อัดอั้นตันใจเหลือเกิน ที่ แถวบ้านผม มีไฮสปีดแค่ เจ้านี้เจ้าเดียว

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by เด็กนอกสังกัด View Post
    ตั้งแต่ อัพความเร๊วจาก 1024/512เป้น 2048/512 ทีโอทีผม ยังไม่เคยได้ใช้แบบสบายอารมณ์สักวัน

กลางวันวิ่ง3-400 กลางคืนวิ่ง1500-1700 แต่หลุดทั้งวันทั้งคืน บางทีก็อืด ความเร็วกลางวันแกว่งไปมา

โทรถามหลายรอบมาก(ไม่รู้ถึง100รอบรึยัง) กลัวลูกค้าหนี เพราะผมเป็นร้านเนต ร้านเกมออนไลน์ ตอนนี้

ทีโอที สรุปสาเหตุให้ฟังคือ สายของผม(ของทีโอทีเอง) มีปัณหา รับความเร๊ว2เมกไม่ได้ เลยลดความเร็วผมลง

เหลือ1.5เมก(ลืมถามว่าจะลดค่าบริการให้ผมไหม) แต่อาการเดิมยังมีคือ หลุด(โคตรบ่อย ยิ่งดึกๆยิ่งหลุด งง จริงๆ)

ดีหน่อยตรงตอนกลางวันได้เนตเร็ว900-1000 เค แต่ตอนนี้ ทนไม่ไหวแล้ว ไม่รู้มันจะหลุดอะไรหนักหนา(หลุด

วันละ20-30ครั้ง ) พรุ้งนี้ จะตรงดิ่งไป สำนักงาน แล้ว กะแทกชิ่งไปกองชั่งสักหน่อย ถ้าเขาไม่มารื้อสายหรือ ซ่อม

ชุมสายที่เขาว่าเสียให้ คง ต้อง ขอเบอร์ใหม่ หรือไม่ก็ ร้องเรียน สักหน่อย (ทนมาเป็นเดือนแล้ว โทรไปทีไร แก้ให้

ทุกที แต่แก้แล้ว ดีขึ้นแปบเดียวเป็นอีก ) ถาม+เช็คแล้ว เขาบอกเป็นที่ สายของเขาเอง(ทีโอที)

ปล.อัดอั้นตันใจเหลือเกิน ที่ แถวบ้านผม มีไฮสปีดแค่ เจ้านี้เจ้าเดียว
    เป็นเหมือนกันครับ มาซ่อมกี่ครั้งก็ไม่หาย

OverclockZone Member

ผมใช้ 1.5m.อยู่ก็ปกตินี่ีครับ แต่แนะนำให้เลิกใช้เถอะผมจะได้ลื่นปรี๊ดเลย
    อ่าล้อเล่นนาครับอิอิ

OverclockZone Member aoodaod's Avatar

net ของที่ใหนก็มีปัญหาเหมือนกัน
    มันมีสักกี่ isp ให้เราเลือก ยิ่งต่างจังหวัดไม่ต้องเลือกใช้ได้แค่ isp เดียว

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

เช้าวันนี้ maxnet 1m ที่ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา หลุด อีกและ สงสัยเพราะฝนตกอากาศชื้นเหมือนเดิม

OverclockZone Member jackman's Avatar

--------------------------------------------------------------------------------

ลองดูค่า SNR ในโมเด็มครับ ถ้า ต่ำกว่า 20 db สัญญาณจะหลุดบ่อยครับ ยังไงลองลดสปีดก่อน แล้วดูว่า ได้ SNR ว่าเท่าไรนะครับ ลองสังเกตดูซักพัก ถ้า มากกว่า 20 น่าจะไม่มีปัญหา

ลองดูค่า SNR ในโมเด็มครับ ถ้า ต่ำกว่า 20 db สัญญาณจะหลุดบ่อยครับ ยังไงลองลดสปีดก่อน แล้วดูว่า ได้ SNR ว่าเท่าไรนะครับ ลองสังเกตดูซักพัก ถ้า มากกว่า 20 น่าจะไม่มีปัญหา
    .................................................................................................................
    -จะว่าผมโง่ก็ได้นะครับ ผมไม่รู้จริงๆว่า ไอ้ SNR มันคืออะไร แล้ววิธีการ ดูค่าต้องทำยังไงมั้งครับ รบกวน อธิบาย

ให้ผมทีครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณมากครับ

SNR= Signal to Noise Ratio (เขียนถูกป่าวหว่า) ในที่นี้ผมแปลเอง เอาง่ายๆละกัน ว่า
    อัตราส่วน
    สัญญาณadsl/สัญญาณรบกวน
    มีหน่วยเป็น dB
    ถ้า สัญญาณรบกวนมาก จะทำให้ค่าSNR นี้ ลดลง
    จากที่ผมสังเกต (จากตัวโมเด็มผมเองนะ) ว่าถ้า SNR ถ้ามากกว่า 20dB สัญญาณจะไม่หลุดง่าย( ดูในส่วนของ Down Stream)
    ของผม จะเท่ากับ 24dB
    Last edited by jackman; 16 Oct 2007 at 01:21:10.

OverclockZone Member heroin's Avatar

ของผมเเบบนี้ โอเคมั้ย อยู่เกาะ
    Operation Data
    Upstream
    Downstream

Noise Margin
    18 dB 11 dB

Attenuation
    45 dB 42 dB
    ผมได้ 1536/512 goldbiz เขาบอกยังไม่มีโปรโมชั่นไห้ เซ็งๆ
    เเต่เน็ตผมหลุดวันละ 2- 3 ครั้งพอรับได้ความเร็วฉิว peer เยอะ 150 โหลดบิท เเต่อัพยัง 40-50 เท่าเดิมเซ็งๆ
    สรุป ของผมโอเคนะ TOT

OverclockZone Member ponggood's Avatar

ผมใช้ True ผมว่าคิดถูกแล้วที่ใช้บริการเค้าน่ะครับ
    เสถียรดีครับผม

OverclockZone Member mrlup's Avatar

อยู่นวนครตั้งแต่เปลี่ยน1mไม่เคยหลุดวิ่งไม่ต่ำกว่า700แจ่มไปเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks