Announcement

Collapse
No announcement yet.

BOSE C5 + X-Fi ต่อยังไง ให้ออก 5.1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BOSE C5 + X-Fi ต่อยังไง ให้ออก 5.1 ครับ

ปัญหานี้ยังแก้เองไม่ได้ครับ ช่วยแนะนำหน่อย นะครับ

เนื่องจาก ไอ่ C5 นี่มันเป็นแบบ usb อะคับ และถ้าไม่ใช้usb ก็ต้องต่อจากตัวcontrolpodของbose ไปเสียบกับsoundcard ซึ่ง มันเสียบได้รูเดียว และก็ไม่ออก 5.1 อะคับ

ทดลอง เสียบแบบusbแล้วไปปิดsoundcard onboardแล้ว ก็ไม่ได้ฮะ
    Last edited by dooroo; 14 Oct 2007, 09:51:59.

c5 มันมี ซาวการ์ดในตัวนิครับ เห็นเค้าว่ากันว่า มันจำลอง 5.1 อ่ะครับ มันไม่ใช่ 5.1 โดยกำเนิด หุหุ

ไว้รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ผมไม่ค่อยชัวร์เหมือนกัน หุหุ

Comment

ผมก็ไม่ชัว แต่ เห็นที่เค้าเทส เค้าเปิด 5.1 ที่ตัววินโดว์เลยครับ ตรง Sounds and Audio Devices เซตไห้เป็น 5.1

Comment

ตั้งที่ windows เลยครับ ตามคู่มือเลย
        Last edited by camera; 21 Nov 2008, 11:51:09.

Comment

Originally posted by camera View Post
          ตั้งที่ windows เลยครับ ตามคู่มือเลย
          ลายเซ็นท่านพี่ ทำไมมัน ไฮโซจัง อิอิ

Comment

Originally posted by longbo_arpache View Post
            ลายเซ็นท่านพี่ ทำไมมัน ไฮโซจัง อิอิ
            กะลัง เห่ออยู่ ครับ
            Last edited by camera; 14 Oct 2007, 13:32:34.

Comment

Originally posted by camera View Post
              กะลัง เห่ออยู่ ครับ
              เป็นไงครับ เสียงถูกใจไหม

Comment

หูเทพ ดันดัน อิอิ

Comment

อู้ย หิ้วมาฝากบ้างดิ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                    เป็นไงครับ เสียงถูกใจไหม
                    ตรงๆเลยครับ ไม่ถูกใจครับ เสียงแข็งๆอยู่ รอเผาให้นิ่มก่อน

Originally posted by tiatia View Post
                    หูเทพ ดันดัน อิอิ
                    เทพตะกั่ว ล่ะพอได้ครับ
                    Last edited by camera; 14 Oct 2007, 17:47:28.

Comment

ถ้าต่อ โดยใช้ usb ได้ครับ ไม่มีปัญหา
                      แต่ซาวการ์ดในตัวมันไม่แรงอะคับ สู้x-fiไม่ได้ ใช้กับx-fiจะใสมาก ผมต่อโดยใช้ สาย mini-mini เสียบ ตรง soundcard กับตัว control ที่กลมๆ อะคับ ปัญหาคือมันเสียบได้ได้รูเดียว ถ้าฟังเพลงก็ไม่มีปัญหาไรคับ
                      แต่ดูหนัง 5.1 ไม่ได้อะคับ

Comment

มันจำลองเสียง 5.1 ผ่านซาวในตัว ถ้าเสียบผ่านมินิ มันทำงานที่ภาคขยาย 2.1 เลย ไม่ผ่านภาคถอดรหัส
                        ...............................................................................................
                        เพิ่งลองเมื่อกี้เหมือนกันครับ แต่ผมชอบภาคถอด ในตัวมากกว่า เสียงธรรมชาติกว่า เสียบผ่านซาวก็ได้อีกอารมณ์

Comment

มันจำลองเสียง 5.1 ผ่านซาวในตัว ถ้าเสียบผ่านมินิ มันทำงานที่ภาคขยาย 2.1 เลย ไม่ผ่านภาคถอดรหัส
                          ...............................................................................................
                          เพิ่งลองเมื่อกี้เหมือนกันครับ แต่ผมชอบภาคถอด ในตัวมากกว่า เสียงธรรมชาติกว่า เสียบผ่านซาวก็ได้อีกอารมณ์
                          ท่านพี่ camera ครับ ฝากหิ้วมาเท่าไหร่หรอครับ pm มาบอกก็ได้ครับ หุหุ อยากฝากบ้างจัง

Comment

สรุปว่าตอนนี้ ก็ยังหาวิธี ต่อ 5.1 กับ x-fi ไม่ได้อะคับ
                            ว่าจะลอง ซื้อสาย mini มาพ่วง 3 สาย ต่อ กับ sound card ทั้ง 3 รูเลย
                            แล้วใช้ หัวรวม ที่เอาเสียบกับเครื่องเล่นmp3ต่อกัน2ตัว ก็จะเป็น รับได้3รู
                            แล้วมาต่อเข้าตัวcontrol มัน ไม่รุ้จะworkป่าว

ผู้เชี่ยวชาญช่วยด้วยคับ

Comment

เราสามารถ เอาเสียง รวมถึง effect ที่ควรจะออกจาก ชิพ X-fi > DAC > analog output ของ x-fi

ย้ายไปออกที่ USB audio [USB DAC นั่นแหละ] ของ bose ได้
                              Last edited by battlecruiser; 14 Oct 2007, 21:22:52.

Comment

Working...
                              X