Announcement

Collapse
No announcement yet.

Enermax ใครเคยมีอาการอย่างนี้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Enermax ใครเคยมีอาการอย่างนี้บ้างครับ

ผมใช้ Enermax Liberty 500W อยู่ครับ ซื้อมาประมาณอาทิตย์กว่าแล้ว ระหว่างใช้งานจะมีเสียง อี่~~~~~~~~~~~~~ อธิบายยังไงดีหว่า -__-a เหมือนกับเวลาที่ตัว UPS มันใช้ไฟจากแบตเตอรี่น่ะครับ จะมีเสียงลักษณะเดียวกันเลย(แต่มันดังจาก PSU ของผมแทน) แล้วมันก็ดังๆหายๆ (เครื่องเก่าใช้ Enermax 465W ไม่มีอาการแบบนี้) ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติของ Liberty Series รึป่าวครับ? หรือว่าต้องเอาไปเคลม

สเป็คเครื่องผมมีดังนี้ครับ
    Intel C2D E6750
    Gigabyte GA-P35-DS3R
    Corsair VS 1GBx2/667
    WD 160GBx2/7200/8 RAID0
    WD 250GB/7200/16
    Asus EN880GTS/320MB
    Enermax Liberty 500W
    Samsung 932B+ LCD19"
    APC BR800I/800VA/540W

เห็นหลายท่านก็ดังนะครับ ยี่ห้ออื่นก็ดังเหมือนกัน
    *ของผม ASUS 550W เงียบ ครับ

Comment

เห็นเค้าว่าปกตินะครับ ที่เวป อื่น ก็ มีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน ผมไปอ่านดู ก็ เกือบ 50% ของผู้ใช้ Liberty นะที่มีปัญหานี้ แต่มันก็ยังใช้งานได้เพราะฉะนั้นมันน่าจะปกติครับ

และผมยังเคยอ่านเจออีกว่า PSU ทุกตัวมันก็มีเสียงหมดแหละลองหยุดพัดลมดูแล้วจะได้ยินเสียง แต่บังเอิญ Liberty มันดังสุดก็เท่านั้นเอง -*-

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ
      Last edited by kingza99; 14 Oct 2007, 11:01:42.

Comment

ของผม ASUS A-55GA 550w

ไม่มีเสียงอะไรเลยครับ >.<
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เสียงมันเหมือน Noise ของลำโพงเลยครับ ใครใช้ Enermax อยู่มีอาการเหมือนผมบ้างไหม???
          ถ้าไม่ปกติผมจะได้เอาไปเคลมเลย กลัวมันพาอุปกรณ์อื่นๆพังไปด้วยครับ

Comment

มันเกิดจากเสียง รีเลไฟ อะไรผมก็จำไม่ได้ครับ ทำไห้เกิดเสียง เอาไปเครมได้ แต่ส่วนไย่กลับมาเป็นอีก แต่ไม่มีผลเสียอะไรครับนอกจากรำคาญ เห็นว่าล๊อตไหม่ๆนี่ล่ะที่เป็นกันมาก
            ผมไช้ ลิเบอร์ตี้500wเหมือนกัน ไม่มีเสียงเลยครับ ลองเอาไปซ่อมดู(ถ้าไม่ซีเรียสไช้ไปครับ ไม่มีผลเสียอะไร ลองค้นกระทู้เก่าๆดู มีหลายกระทู้เลยปัญหานี้)

Comment

Originally posted by P5W View Post
              ผมใช้ Enermax Liberty 500W อยู่ครับ ซื้อมาประมาณอาทิตย์กว่าแล้ว ระหว่างใช้งานจะมีเสียง อี่~~~~~~~~~~~~~ อธิบายยังไงดีหว่า -__-a เหมือนกับเวลาที่ตัว UPS มันใช้ไฟจากแบตเตอรี่น่ะครับ จะมีเสียงลักษณะเดียวกันเลย(แต่มันดังจาก PSU ของผมแทน) แล้วมันก็ดังๆหายๆ (เครื่องเก่าใช้ Enermax 465W ไม่มีอาการแบบนี้) ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติของ Liberty Series รึป่าวครับ? หรือว่าต้องเอาไปเคลม

สเป็คเครื่องผมมีดังนี้ครับ
              Intel C2D E6750
              Gigabyte GA-P35-DS3R
              Corsair VS 1GBx2/667
              WD 160GBx2/7200/8 RAID0
              WD 250GB/7200/16
              Asus EN880GTS/320MB
              Enermax Liberty 500W
              Samsung 932B+ LCD19"
              APC BR800I/800VA/540W

เสียง จี่~~อี่~~ เกิดจากการสั่นของ Coil Filter หรือไม่ก็ Switching Transformer ครับ
              โดยปกติแล้วอุปกรณ์ดังกล่าวจะถูกหยอดกาวไว้ดังรูปครับ แต่ของ Liberty ผมไม่แน่ใจครับ
              ถ้ายังไงไม่สบายใจเอาเครมครับ

Comment

ใช้ enermax เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ liberty ใช้มา 2 ตัวแล้วไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรเลยครับ

Comment

Originally posted by magna View Post
                  ใช้ enermax เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ liberty ใช้มา 2 ตัวแล้วไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรเลยครับ
                  เหมือนกัน เงียบ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
                    พรุ่งนี้ลองโทรไปถาม ANT ดูดีกว่า ตอนนี้ใช้เครื่องแล้วไม่มั่นใจเลยครับ

Comment

ของผม asus 550w ก้อไม่มีเสียงครับ

Comment

ผมก้อใช้ครับแต่ของผมไม่ liberty มันก้อมีเสียง จี๊ดเหมือนในมาเดือนกว่า เสียงมันจี๊ด ทำให้มึนหัวเลย มันจะเป็นเวลาเปิดเครื่อง อ่ะ สักพักมันก็หายไป ต้องทำไงครับหรือว่าต้องเอาไปเครม

Comment

ใช้PSU EnerMaxcแล้วมีเสียงจี๊ดเวลาเปิดเครื่องควรทำไงครับ

ใช้PSU EnerMaxcแล้วมีเสียงจี๊ดเวลาเปิดเครื่องควรทำไงครับ ต้องเครมหรือป่าว ใช้มาเดือนกว่าแล้วงับ

Comment

เคยใช้ครับ แต่ยังไม่เคยเจอ ผมว่าไม่น่าเป็นทุกเครื่อง ตัวที่ผมเคยใช้เงียบดีครับ

sigpic

Comment

ขอผม liberty 400w ใช้มาอาทิตกว่า ได้แต่หวังว่าอย่ามันดังเลย
                              ส่วนเจ้า ups ก้ดังบ้าง เปนครั้งคราว แต่ไม่ดังเท่าไหร่

Comment

Working...
                              X