Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง l2 cahce

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง l2 cahce

512 *2 กับ 1 mb *2 ถ้าความเร็ว mhz เท่ากัน

ความเร็วจะต่างกันเยอะมั้ยครับ

สำหรับ AMD มันจะอยู่ในชื่อรุ่นที่สูงกว่า 1 ระดับครับ ต่างกันไม่เยอะมาก

Comment

แล้วถ้า cahce มีเยอะมันมีผลต่อระบบอย่างไรคับ

Comment

จะเห็นผลครับ ถ้าหากคุณทำงานหลาย ๆ โปรแกรมพร้อมกัน หลักการการทำงานของมันก็เหมือนแรมนั้นแหละครับ แต่มันถูกฝังอยู่ใน CPU เลย ทำให้มันติดต่อกันได้เร็วกว่าแรม ถ้าถามกลับไปว่าแล้วใส่แรมเยอะเครื่องจะทำงานเร็วขึ้นหรือไม่ มันไม่ได้เร็วขึ้น แต่มันทำให้ระบบด้วยรวม ดีขึ้นเยอะครับ

Comment

เยอะกว่าย่อมดีกว่า แต่ 512 * 2 ก็ไม่ ก็ไม่ด้อยไปกว่า 1M * 2 สักเท่าไรหรอกครับ

Comment

กรณี AM2 K8 ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับผม ทำให้ AMD ตัดสินใจไม่ผลิตพวกที่มี PR rating สูงกว่าเพราะ L2 cache ใหญ่กว่า แล้วไปเพิ่ม real time clock แทนครับ เพราะนอกจากการมี L2 cache ใหญ่ๆมันเปลืองงบการผลิตแล้วก็ไม่แรงขึ้นเลย

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
              กรณี AM2 K8 ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับผม ทำให้ AMD ตัดสินใจไม่ผลิตพวกที่มี PR rating สูงกว่าเพราะ L2 cache ใหญ่กว่า แล้วไปเพิ่ม real time clock แทนครับ เพราะนอกจากการมี L2 cache ใหญ่ๆมันเปลืองงบการผลิตแล้วก็ไม่แรงขึ้นเลย

คุณdigimontamer ใช่คนเดียวกับคุณ อุ้ย(digimontamer) จากบอร์ด พันทิปป่าวครับ

Comment

cahce มากยิ่งดีกว่า ผมว่านะ

Comment

Working...
                X