overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ปัญหา 7950 อีกรอบ (โคตรเซง)

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

Default ปัญหา 7950 อีกรอบ (โคตรเซง)

วันนี้ผมเอาการ์ดไปเคลมมา พอลองเทสการ์ดดูกลับไม่มีปัญหาเลย
    ขนาด duron 1.4 ยังได้คะแนนมากกว่าผมอีก เฮ้อ
    ลองคิดว่า psu ไม่พอ ไปสอย 350w silver stone
    กลับมาบ้านคิดว่า คงจะหายแน่ๆ กลับไม่หาย เป็นเหมือนเดิมเปะ
    เซงอย่างแรงครับ
    เลยคิดว่า mb มีปัญหาหรือเปล่า เลยใส่ 9800pro ดู รัน 3DMark งงตาแตก
    จอสีดำไปเลย ผมเลยรีเครื่อง...9800pro ลาโลกแล้ว เปิดมาจอดำสั่นๆ ใส่เข้าๆออกก็ไม่หาย
    อะไรจะซวยขนาดนั้น 7950 ยังแก้ไม่หาย 9800pro ลาโลกอีก ผมโคตรเครียดเลย (อันนี้ไม่เกี่ยวกับ 7950 แต่อยากระบาย)

สรุปอะไรที่เป็นปัญหากันแน่ครับ mb? cpu? psu? vga? ผมไม่รู้จะหาใครช่วยล่ะ
    เบื่อจริงๆ เมื่อไรจะได้ใช้7950แบบไม่มีปัญหาสักที

OverclockZone Member

350W ไฟพอหรอครับ
    ลองถอดของท่ไม่จำเป็นออกให้หมด แล้วเทสอีกรอบ

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

ผมว่าแบบนี้ MB มันพาการ์ดจอลาโลกแล้วนะครับเนี่ยมีแวว
    350W เหมือนจะเอา 7950 ไม่อยู่นะครับเนี่ย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

GF7950GT โหลดไฟน้องๆ GF8800GTS เลย นะ

Moderator Gearhead's Avatar

แนะนำให้เช็คให้แน่ใจครับว่าอะไรเสีย แล้วค่อยหามาเปลี่ยนครับ ถ้าจะให้ซื้อใหม่คงไม่คุ้มครับท่าน(เพิ่ง)ลงทุนกับการ์ดมาเยอะ

OverclockZone Member bomzaa's Avatar

อาการเดียวกับผมเลยคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ช่างเค้าก็ลองเปลี่ยน power supply ดูแล้วก็ค้างเหมือนเดิม ต่อมาช่างเค้าก็บอกน่าจะเป็นที่เมนบอร์ด เพราะเมนบอร์ดของผมเก่าแล้วล่ะ Socket 478 slot AGP x4 เองอ่ะ เค้าบอกให้ลองเปลี่ยนดู แต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะบอร์ดรุ่นนี้ยังไม่ผลิต -*- ต้องรออีกกี่ปีเนี่ย

OverclockZone Member bomzaa's Avatar

เอ้อลืมไป ของผมเป็น XFX GF 7600GT Slot AGP x8 อ่ะ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ผมซื้อ psu มาจาก tk เขารับรองว่าพอ ถ้าไม่พอเข้าจะรับเปลี่ยน เลยซื้อมา..เห็นทีต้องไปขอลองเปลี่ยนดูล่ะ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ psu นะ เพราะจะมีปัญหาที่เกมเดิมๆ
    3DMark03 เกม nature ภาพแตกสีดำๆ เป็นช่วงเวลาเดียวกันเลย กับ cpu test ที่ให้ frame rate เน่ามาก 3DMark03 ผมได้ cpu test 250เอง ส่วนเกมอื่นๆ คะแนะ framte rate ดีกว่า duron บ้างเกม แพ้ duron บ้างเกม

การ์ดตีกับ Chipset รึเปล่าครับ แต่โอกาสที่จะเกิดมีน้อยมากกก...ครับ

ชัวร์ๆ ลองไปเทสกับบอร์ดตัวอื่นดูครับ

Lightbulb

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    การ์ดตีกับ Chipset รึเปล่าครับ แต่โอกาสที่จะเกิดมีน้อยมากกก...ครับ

ชัวร์ๆ ลองไปเทสกับบอร์ดตัวอื่นดูครับ
    คงไม่ใช่อ่าครับ เพราะเครื่องที่วันนี้ไปลองเทส ใช้เมนบอร์ด A7N8X ต่างจากของผมตรงที่มันไม่มี X ต่อท้ายเท่านั้น

ครับ เมนบอร์ดอาจจะเสียครับ

OverclockZone Member

ปัญหาเยอะจริง จะขาย 7950GT เมื่อไหร่บอกผมก่อนเลยนะครับ อิ อิ

รู้สึกว่าผมจะเจอ สาเหตุแล้วนะครับ คือผมลองถอดอุปกรณ์อย่างอื่นดู
    soundcard, drd-rw, แรม 1ตัว, พัดลม 2ตัว
    แล้วลอง ลดความเร็ว cpu มา ผมที่ได้ก็คือ ภาพแตกมีน้อยลงมาก แสดงไฟไม่พอแน่ๆเลย
    รู้งี้ก็ซื้อตัวอื่นล่ะ ไม่น่าเชื่อ tk เลย

เด็กRYLลุยhellgate
    Guest

Talking ชื่อกระทุ้ไรเนี้ย

สงสัยว่า บ้านนายจะไม่มี ตัวสำรองไฟ อยู่ บ้านหรือ อพาทเม้น
    ลองหาตัวสำรองไฟดีๆ ของupc นะอย่าเล่น ซินหรือ เล ผมลองมาหมดแล้ว

ตัวต่อไปที่จะเสียจะเป็น psu >> cpu>>บอร์ด

ใครที่ยังไม่เจอีความโหดของไฟกระชากแล้วจะรู้ว่าโหดแค่ไหน

ไฟเกิน ไฟกระชาก น่ากลัวกว่าไฟดับ เพราะถึงเกิดเราก็ไม่รู้สึกอะไรเลย

ด้วยความหวังดีจาก อย

OverclockZone Member saikano's Avatar

ลืมนุกถุง UPSไปเลย เอาแบบพอใช้ได้ตัวละเท่าไหร่หรอคับ

ขอบคุงคับ

Bookmarks

Bookmarks