Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>>>>>>>>>>> AOC Club <<<<<<<<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by worapon1419 View Post
    มาใหม่จร้า

ถามหน่อย ระหว่าง AOC IF 23 กับ AOC e2440V ตัวใหนดีกว่ากันครับ เอาแบบ 24 นิ้วอ่ะครับ

ว่าแต่ทำไมเค้าบอกว่า ซัมซุงสีสดกว่าอะครับ หรือว่าเท่าๆกัน

ปล..
    ตอบกระทู้นู้นให้ผมด้วยนะครับ^^
    เรื่องสีสด มันปรับแต่งได้ครับ แต่ที่ผมเคยไปลองเลือกดู ผมว่ามันก็พอๆกัน หาความแตกต่างไม่เจอ แต่ในที่นี้ผมก็เทียบในราคาที่มันพอๆกันนะครับ ไม่ใช่กระโดดข้ามเรท เอาจอ5000+ ไปเทียบกับจอ 7000+ มันก็ไม่ไหว

สุดท้ายผมเลยได้ IF23กลับบ้าน เพราะคุณแฟนอยากได้อย่างอื่นอีกสารพัดจิปาถะ (มีโครงการจะซื้ออีก 1 จอ ผมก็เล็ง E2440V นี่แหละครับ)

Comment

เตรียมตัวเป็นสมาชิกใหม่ของคลับ 555

ขอบคุณทุกคำปรึกษานะครับ^^

Comment

e2440v ถอยมาวันนี้ (15/11/53) สดๆ ร้อนๆ ว่าแต่ใครเป็นมั่ง ที่กรอบด้านขวา บนกับล่าง มีแสงไฟออกมาเวลาเปิด?

แต่ละคนปรับแสง และรายละเอียดอื่นๆ ยังไงมั่ง มาแชร์กันหน่อย (สว่างมากกก แสบตา)

Comment

Originally posted by neogundam View Post
          e2440v ถอยมาวันนี้ (15/11/53) สดๆ ร้อนๆ ว่าแต่ใครเป็นมั่ง ที่กรอบด้านขวา บนกับล่าง มีแสงไฟออกมาเวลาเปิด?

แต่ละคนปรับแสง และรายละเอียดอื่นๆ ยังไงมั่ง มาแชร์กันหน่อย (สว่างมากกก แสบตา)
          ปกติ contrast ผมปรับ 60 สว่างแค่ 50 ครับ

กำลังสบายตาสำหรับผมนะ

Comment

มันจอด้าน ไง จอมันไม่สามารถ คุม contract แบบจอ กระจกได้ ทำให้ สีไม่ ฉูดฉาด

แต่ดีกว่าตรงที่ ไม่ปวดตา เพราะไม่มีภาพสะท้อน เหมือนกำลังส่องกระจก

Comment

Originally posted by worapon1419 View Post
              เตรียมตัวเป็นสมาชิกใหม่ของคลับ 555

ขอบคุณทุกคำปรึกษานะครับ^^
              ตกลงตัวไหนละครับท่าน

Comment

ตัวที่ท่านแนะนำตัวแรกอ่ะครับ

AOC e2440V 24" Full HD

คือ ไม่ค่อยชอบ f23 ยังไงไม่รู้ ตัวจออ่ะครับ แปลกกๆ 555+

Comment

Originally posted by Destl2oY View Post
                  ปกติ contrast ผมปรับ 60 สว่างแค่ 50 ครับ

กำลังสบายตาสำหรับผมนะ
                  ขอบคุณครับ สบายตาอย่างที่บอกจริงๆ ว่าแต่ DCR on/off ใช้ทำอะไรครับ แล้ว color boost กับ color temp ปรับแบบไหนดี?

ว่าแต่ใครเป็นมั่ง ที่กรอบด้านขวา บนกับล่าง มีแสงไฟออกมาเวลาเปิด?
                  ใครจะซื้อตอนเช็คดูขอบด้านข้างดีๆ นะครับ ว่ามีแสง black light ลอดออกมาหรือเปล่า? ตอนซื้อผมไม่ได้ดู มัวแต่ไปดู dead pixel สำหรับผมก็คงไม่เอาไปเปลี่ยน เพราะไม่ได้รำคาญอะไร และแสงก็อยู่ด้านข้างซึ่งไม่ได้รบกวนสายตา

กรณีนี้ผมเคยอ่านเจอ คนที่ซื้อ LCD TV ของ LG เป็นอาการแบบนี้เห็นว่าเป็นกันทั้งล๊อตเลย
                  Last edited by neogundam; 16 Nov 2010, 09:35:39.

Comment

DCR คือ dynamic contrast ratio สามารถอ่านได้จากhttp://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1

แต่ผมปิดไว้ เพราะรู้สึกตะหงิดๆเวลามันปรับแสง ส่วนเรื่องแสงเล็ดลอดก็สามารถอ่านได้จากลิงค์เดียวกันครับ

Comment

ดีใจจังมีบ้านอยู่แล้ว อิอิ

ของผมจำรุ่นไม่ได้ แต่เป็น 22 นิ้ว ซื้อตอนออกมาใหม่ๆ 6190.-

ใช้อยู่ ก็ไม่เห็นมีอะไร จะมีก็ตรงขอบด้านล่าง มันโก่งนิดนึง

Comment

มาใหม่จร้า

ถามหน่อย ระหว่าง AOC IF 23 กับ AOC e2440V ตัวใหนดีกว่ากันครับ เอาแบบ 24 นิ้วอ่ะครับ

ว่าแต่ทำไมเค้าบอกว่า ซัมซุงสีสดกว่าอะครับ หรือว่าเท่าๆกัน

ปล..
                        ตอบกระทู้นู้นให้ผมด้วยนะครับ^^
                        Samsung 2333T 23" 4,4xx เพิ่งสั่งให้ร้านเกมไปหลายตัว
                        สีสดจริงครับ เพราะ contrast 80+ Bright 100 ทุกตัว -*-
                        จะซื้อจอต้องไปดูด้วยตา และก็ลองปรับด้วยครับ
                        จะ LCD LED monitor,TV ss เค้าปรับมา 100 จริง ๆ

Comment

Originally posted by nasn1916 View Post
                          DCR คือ dynamic contrast ratio สามารถอ่านได้จากhttp://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1

แต่ผมปิดไว้ เพราะรู้สึกตะหงิดๆเวลามันปรับแสง ส่วนเรื่องแสงเล็ดลอดก็สามารถอ่านได้จากลิงค์เดียวกันครับ
                          ขอบคุณครับ แต่แสงเล็ดลอดในลิงค์ เขาพูดยกตัวอย่างฉากถ้ำที่มีแสงเล็ดลอดครับ
                          Last edited by neogundam; 16 Nov 2010, 17:03:23.

Comment

Originally posted by meenakhom2007 View Post
                            ดีใจจังมีบ้านอยู่แล้ว อิอิ

ของผมจำรุ่นไม่ได้ แต่เป็น 22 นิ้ว ซื้อตอนออกมาใหม่ๆ 6190.-

ใช้อยู่ ก็ไม่เห็นมีอะไร จะมีก็ตรงขอบด้านล่าง มันโก่งนิดนึง
                            ยินดีต้อนรับครับ

Comment

AOC IF23

น่าสนใจเเหะ มีใครอยาก ขาย มือ2 บอกผมได้ นะคับ

Pmเลย!!!

Comment

Originally posted by neogundam View Post
                                ขอบคุณครับ แต่แสงเล็ดลอดในลิงค์ เขาพูดยกตัวอย่างฉากถ้ำที่มีแสงเล็ดลอดครับ

เอ่อ... อ่านให้ครบก่อนครับ
                                "ฉากหลังที่มิอาจดำสนิทได้ของ LCD TV เนื่องจากแสงไฟจากหลอด Backlight สามารถเล็ดลอดออกมาได้ ซึ่งยังคงเป็นจุดที่ทำให้ LCD TV ด้อยกว่า Plasma TV เรื่อง Contrast Ratio ทำให้ Contrast Ratio ของ Plasma TV สูงกว่า LCD TV"

Comment

Working...
                                X