Announcement

Collapse
No announcement yet.

GT 335m หรือ ซีรี่ 300 ผู้รู้ช่วยทีคับ??????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GT 335m หรือ ซีรี่ 300 ผู้รู้ช่วยทีคับ??????

เข้าคำถามเลยน่ะคับ ทำยังไงให้ XP มันดีเทคเจอการ์ดจอแยก ไอ้ gt 335m ตอนนี้มันเจอแต่ จอออน

บอร์ดของ intel คือ nvidia ออกไดร์เวอร์มาให้แล้ว สำหรับ xp 32bit แต่มันติดตั้งไม่ได้เพราะ

ตัวการ์ดจออนบอร์ด intel มันเสนอหน้ามาแทนคับ ลองไปเช็คใน bios ก็ไม่มีให้ disable ออก

ไม่ต้องการ Optimus คับ แต่ต้องการใช้งานการ์ดจอแยก ธรรมดาๆ คับ

ทำไม่ได้ครับ ถ้าจะใช้ Optimus ท่านต้องลงวิน 7 เท่านั้นครับ ที่สำคัญ Disable ไม่ได้ด้วยครับเพราะมันทำงานร่วมกัน เเนะนำให้อ่านบทความนี้ เเล้วจะเข้าใจ

http://****************/web/?p=22614

Comment

เเบบสั้นๆ

http://****************/web/?p=20408

Comment

คือผมไม่ต้องการ ใช้ Optimus ใน XP เลยคับเข้าใจว่าใช้ไม่ได้ แต่ แค่อยากให้มันใช้ การ์ดจอตัวนี้ บน XP ได้เฉยๆ คับ เอาแบบ ใช้แต่ GT 335m เพรียวๆ ไปเลยคับ ไม่สน intel บน XP คับ

Comment

ก็บอกเเล้วไง มันทำไม่ได้ครับ การ์ดจอทั้ง 2 ตัวต้องทำงานร่วมกัน Disable ตัว intel ก็ไม่ได้ครับ อ่านบทความก่อนเถอะครับท่าน

Comment

ก็เพราะอ่านบทความแหละคับ เลยมาถาม ผู้รู้ ไงคับ ว่า Nvidia มันทำไดร์เวอร์ของ XP32bit มามีท่านไหน ที่จะแคร๊กจะ โม รึอะไรก็แล้วแต่ที่ เคยทำให้ใช้งานได้บ้าง คับ อยากให้มาช่วยหาวิธีให้หน่อย คับ เกมบางเกม ผมเล่นบน 7 ไม่ได้คับ จอมืดแต่ได้ยินเสียง

Comment

เห้อ งั้นก็รอต่อไปนะครับ เเสดงให้เห็นชัดเจนเลยว่า ท่านอ่านบทความไม่รู้เรื่อง

Comment

ที่ท่านว่า จอมืด แต่ได้ยินเสียง ผมว่ามันอยุ่ที่แคล๊คแน่ๆ เป็นบ่อย หาแคล๊คดีๆคับ ต่อให้ท่านไช้ XP แต่ประสิทธิภาพที่ได้ก็ไม่เท่า7หรอก

Comment

ขอบคุณคุณ HomeworKz มากคับที่เข้ามาตอบให้ความเห็น

และขอบคุณ คุณ lovestory3 ด้วย ผมไม่ค่อยได้เล่นเกม เดี่ยวผมจะลองหาแคร๊ค ใหม่มาลองลงทับดูคับ

Comment

http://www.nvidia.co.uk/object/noteb...driver-uk.html

ในส่วน support มันก็เขียนไว้ชัดเจนแล้วว่าไม่รองรับ Optimus

This driver will install on the following GPUs with the exception of some notebooks listed below:

1.Notebooks supporting Hybrid Power technology with Intel chipsets are not supported by this release.

ประโยคนี้มันก็อยู่บน driver xp ที่คุณอ้างถึงนั่นแหละครับ เมื่อมันไม่ support ก็คือ install ไม่ได้
                    Last edited by natoff; 6 Nov 2010, 11:57:19.

Comment

^
                      ^
                      เค้ารุ้นะ ว่ามันไม่ซับพอต เเค่ยังไม่เข้าใจระบบการทำงานครับท่าน คิดว่าจะปิดออนบอดเเล้วใช้ 335 ซึ้งมันเป็นไปไม่ได้อยุ่เเล้ว

Comment

เรื่องไดร์เวอร์ผม ก็ลืมไปว่า nvidia อาจจะแค่ตั้ง สั่วๆ ให้ คลิ๊กเลือก ดาวโหลด สำหรับ XP คับ จากที่สังเกต ซีรี่ใหม่ๆ 200 300 หรือ 400 น่าจะใช้ไดร์เวอร์ตัวเดียวกันหมดเลย

คงไม่มีใครเก่งขนาดดัดแปลง ซีรี่ 300 ให้ใช้กับ XP ได้คับ ถ้าทำได้คงลูกเทวดา มาเกิดคับ ^_^

Comment

ขออธิบายการทำงาน เอาแบบ ง่ายๆเลยนะครับ Optimus จะใช้ Onboard ในการแสดงผลเท่านั้น ย้ำว่า " แสดงผล " ใช้ GPU ในการ "คำนวน"
                          ตอนเล่นเกมส์ GPU จะทำการคำนวนกราฟฟิก แล้วค่อยส่งให้ IGP (Onboard) แสดงผล เหมือน Onboard เป็นบ๋อย GPU เป็น พ่อครับ คอยปรุงอาหารให้บ๋อยเสริฟ
                          ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ ทำงานธรรมดา Onboard จะคำนวนเอง แสดงผลเอง เหมือนลูกค้าสั่งเป็นอาหารพื้นๆ เช่น ผัดกระเพรา บ๋อยก็ทำเป็น ทำเองเสริฟเองซะเลย พ่อครัวก็ได้พักหลับอยู่หลังครัว

แต่....ถ้าเป็น XP การ์ดจอ ต้อง One man show เท่านั้น Onboard ก็เลยต้องทำงานคนเดียว GPU ตกงานไป

หวังว่าคงเข้าใจหลักการทำงานครับ

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

Comment

Working...
                              X