overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ซื้อของที่ advice เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์

OverclockZone Member

Angry ซื้อของที่ advice เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์

พอได้ยินชื่อเสียมามาก ถึงบริษัทแห่งนี้ แต่ไม่คิดว่า จะเจอกับตัวเอง
    ด้วยความที่เห็นแก่ของราคาถูก ถูกกว่าที่ pantip ประมาณ 200 บาท

วันนี้ผมเข้าเว็บไซต์ advice ก็เจอสินค้าที่ผมต้องการ และมีประกัน synnex/ingram ณ. ตอนนี้ เข้าเว็บไซต์ advice
    ก็ยังมีรายการสินค้าที่ผมต้องการอยู่

หลังจากที่สนใจ ผมก็โทรเช็คสต๊อกสินค้า ว่าสินค้าที่เราต้องการ มีประกัน synnex/ingram หรือไม่ คำตอบที่ได้รับ คือ "มี" ผมสอบถามเส้นทางไป advice เพราะไม่เคยไปมาก่อน เป็นครั้งแรกที่ซื้อสินค้าที่ advice

ผมก็รีบเข้าไปที่ advice ที่ งามวงศ์วาน นนทบุรี
    ออกจากบ้าน บ่าย 2 ครึ่ง แวะไปทำธุระ เดินทางถึง advice ประมาณ 4 โมงเย็นกว่าๆ พอไปถึงผมก็เขียนใส่กระดาษถึงสินค้าที่ต้องการ และเป็นประกันของ synnex/ingram ผมเขียนไว้ชัดเจน ส่งให้เจ้าหน้าที่ฝ่ายขาย เจ้าหน้าที่ก็ key เข้าคอม
    หลังจากนั้น ก็เข้าไปจ่ายเงิน เอาใบเสร็จไปยื่นที่ช่องจ่ายสินค้า รอ 20 นาที ปรากฏได้สินค้าเป็น ประกัน Advice
    ต้องยกเลิกรายการ และกลับไปที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายขายคนเดิม เพื่อบอกว่า key สินค้าไปผิด
    ผมบอกว่า ต้องการประกันของ synnex/ingram
    ปรากฏว่า คำตอบที่ได้ คือ ไม่มีสินค้า
    ผมเลยยกเลิกเอาเงินคืน ไปซื้อที่ pantip ประตูน้ำ สบายใจกว่าเยอะ

เจอแบบนี้ ทำเอาผมเซ็งเลย เสียทั้งเวลา เสียอารมณ์ เสียค่าเดินทาง
    ก่อนเข้าไปที่ advice ก็โทรเช็คสต๊อกแล้วว่ามีสินค้า (synnex/ingram)
    แต่พอไปถึง กลับบอกว่า ไม่มี
    ไม่รู้ ทำงานกันอย่างไง แค่ key รายการ ก็ key ข้อมูลผิดพลาด
    อีกอย่างครับ การพูดจาของพนักงานแย่มากๆ ครับ ทั้งทางโทรศัพท์ และ ต่อหน้า
    ไม่มีหางเสียง ครับ/คะ เลย น้ำเสียงห้วนๆ ขายของเหมือนประหนึ่งว่า ไม่ง้อลูกค้า ไม่อยากขายของ
    พอใจซื้อก็ซื้อ

เรื่องที่เล่ามายืนยันว่าเป็นเรื่องจริง ผมไม่ได้มีเจตนาจะใส่ร้ายใดๆ กับ advice เพียงเพื่อบอกกล่าวต่อเพื่อนๆ ให้ทราบว่า มันมีกรณีแบบนี้ด้วย ที่ โทรเช็คสต็อกสินค้า บอกว่ามีของ แต่พอไปที่ร้าน กลับบอกว่าไม่มี

บอกตามตรงเข็ดครับ ผมไม่น่าเห็นแก่ของถูกเลย ยอมเสียแพงกว่า 200 บาท แต่ซื้อแล้วสบายใจ ได้ของตามที่ต้องการดีกว่า

ไม่ไปเหยียบและไม่ซื้อของที่นี่ อีกแล้ว... เข็ดขยาด ครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

อืม น่าเห็นใจครับ adviceได้ยินชื่อเสียงทางลบ บ่อยจริงๆครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ตกลงโทรไปก็ไร้ค่าสินะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เสียเวลา อารมณ์ แล้วยังเสียค่า โทร. อีกด้วย

อีกเจ้าที่ต้องบันทึกไว้

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ดีนะ ผมอยู่นนท์ แต่เห็นซอยแคบ เลยไม่อยากเอารถเข้าไป

OverclockZone Member arkhom's Avatar

ดีนะไม่หลงไปซื้อของที่นั่น ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

OverclockZone Member mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

ร้านไม่มีป้าย ไม่มีที่จอดรถให้

ไปแล้วจะซึ้งครับ... โดยเฉพาะวันเสาร์อย่าไป คนเยอะมาก อาจจะเสียเวลาเป็นชั่วโมงแค่ซื้อของชิ้นเดียว

พนักงานขาย...ตามที่ จขกท ว่า ไม่ค่อยสนใจลูกค้า... ต้องเขียนใบสั่งของ รอคีย์ข้อมูล
    ไปฝ่ายการเงิน ไปรอช่องส่งของ ทั้งหมดนี้คุณจะไม่ได้เห็นของก่อนเลย จนกระทั่งจ่ายเงิน รอได้ของโน้น...

คุณ จขกท เก่งนะครับ ไปครั้งแรกยังหาเจอ ผมอยู่นน ไปครั้งแรกยังหาไม่ถูกเลย ขนาดรู้ซอย 555

OverclockZone Member kurak's Avatar

น่ากลัว

OverclockZone Member pingpui's Avatar

เค้าดังมานานแล้ว

OverclockZone Member teddyking's Avatar

เหมาะกับคนว่างๆ และเดินทางไปได้ไม่ยากนักครับ
    โดยมากโทรไปถามไม่ค่อยได้เรื่อง ไม่แน่ใจว่าเค้าเช็คให้จริงๆหรือเปล่า
    เพราะในนั้นเค้าดูยุ่งกันมาก

คุณอาจรู้สึกเหมือนจะเข้าไปขออะไรเค้ากินซักอย่าง
    ทุกคนจะเมินเฉยน่ะ ต้องขวนขวายเอง

ถ้าทำไม่เป็นถามคนข้างๆดู

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

ซื้อร้านใกล้ๆๆบ้านแหละดีแล้ว มีปันหาไรจะได้เคลียกันง่ายๆๆ

แพงนิดโน่ยดีกว่าเสียเวลาเสียค่ารถไปไกลเพื่อซื้อของถูกกว่าไม่กี่บาท

OverclockZone Member Juk63's Avatar
    ภูเก็ต (นนทบุรี)

ผมใกล้ร้านนี้ ซื้อมาหลายปีละ ไม่เคยมีปัญหาครับ

แต่ซื้อพวกของที่มีประกัน ศูนย์ใหญ่ทั้งนั้น

GIGABYTE United
    Castle Of Games

ผมไปหลงเป็นวันเลย

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมซื้อที่นี่บ่อยครับ
    เค้าไม่ค่อยสนไจลูกค้ารายย่อยอ่ะครับ เพราะเค้าส่วนไย่จะขายส่งเป็นหลักอยู่แล้ว ผมไปซื้อทีไม่กี่พัน สามสี่พันของผมเหมือนเป็นแค่เศษเงินของเค้าเลย 55555+ เฟริมเรื่องไม่ค่อยสนไจลูกค้า(แต่บางทีผมเห็นเอาไจ้้เอาไจบางคนนะ เห็นก็ซื้อแค่mp3พกพา ไม่รู้ไมเอาไจจัง ผมไปบ่อยเลยเห็น)
    เรื่องสินค้านี่ก็เห็นหลายคนบอกแล้ว ว่าโทรไปมี พอไปจริงๆไม่มี เค้าจะบอกหมด บางอย่างนี่หมดตลอดกาล(โดยเฉพาะสินค้าประกันศูนใหญ่เนี้ย)

พนักงานส่วนไย่เค้าดูยุ่งตลอดเวลาอยู่แล้วอ่ะคับไม่รู้ทำไม ทุกเวลาเลย ผมไป10โมงเช้าก็ยุ่ง บ่ายก็ยุ่ง ไป4โมงเย็นตอนจะปิดแล้วก็ยังยุ่ง แต่ผมยังไม่เคยได้รับการบริการที่ไม่สุภาพจนรับไม่ได้ครับ ถือว่าโชคดี เวลาคุยผมชอบยิ้มไห้ตลอด(ส่วนไย่ซื้อกับพนักงานผู้ยิ๋ง) เค้าเลยไม่อยากด่ามั๊ง 5555555+ มีวันดีคืนดี ผมยืนอยู่ เข้ามาเรียกไปนั่งถามนั่นถามนี่ว่าจะเอาอาราย ทำรายการยัง 9ล9 วันนั้นแปลกๆ
    พนักงานส่วนไย่ ok ยกเว้นคนคุมของจ่ายของ โง่จนแทบทนไม่ได้

Quote Originally Posted by mr2 View Post
    ร้านไม่มีป้าย ไม่มีที่จอดรถให้

ไปแล้วจะซึ้งครับ... โดยเฉพาะวันเสาร์อย่าไป คนเยอะมาก อาจจะเสียเวลาเป็นชั่วโมงแค่ซื้อของชิ้นเดียว

พนักงานขาย...ตามที่ จขกท ว่า ไม่ค่อยสนใจลูกค้า... ต้องเขียนใบสั่งของ รอคีย์ข้อมูล
    ไปฝ่ายการเงิน ไปรอช่องส่งของ ทั้งหมดนี้คุณจะไม่ได้เห็นของก่อนเลย จนกระทั่งจ่ายเงิน รอได้ของโน้น...

คุณ จขกท เก่งนะครับ ไปครั้งแรกยังหาเจอ ผมอยู่นน ไปครั้งแรกยังหาไม่ถูกเลย ขนาดรู้ซอย 555
    ผมนั่งมอไซค์รับจ้างจากปากซอย งามวงศ์วาน 2 เข้าไปครับ
    ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ บอกวินมอไซค์ เขารู้จักทุกคนครับ

Quote Originally Posted by teddyking View Post
    เหมาะกับคนว่างๆ และเดินทางไปได้ไม่ยากนักครับ
    โดยมากโทรไปถามไม่ค่อยได้เรื่อง ไม่แน่ใจว่าเค้าเช็คให้จริงๆหรือเปล่า
    เพราะในนั้นเค้าดูยุ่งกันมาก

คุณอาจรู้สึกเหมือนจะเข้าไปขออะไรเค้ากินซักอย่าง
    ทุกคนจะเมินเฉยน่ะ ต้องขวนขวายเอง

ถ้าทำไม่เป็นถามคนข้างๆดู
    อืมใช่ เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ ผมมีความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
    ใครไม่เชื่อ อยากลอง ก็เชิญได้ครับ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

เสียเพิ่มอีกนิดได้บริการที่ดีก็คุ้มครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

ไปซื้อที่สาขาย่อยเค้าที่ เซียร์รังสิต ดีกว่านะ... รถเมล์ รถตู้ ผ่านมากมาย
    ร้าน computerOK ราคาเดียวกัน มีโปรชั่นลดจากยอดด้วย(กรณีซื้อจากหลายๆชิ้นส่วน)
    สบายกว่า + พนักงานคุยรู้เรื่องดีกว่ากันเยอะครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ผมสั่งซื้อผ่านดีลเลอร์ของเค้าที่ ตจว. ก็ได้ราคาเท่ากันและบริการดีครับ สั่งวันนี้พรุ่งนี้เย็นๆของก็ถึง
    อย่างว่าแหละครับ ของมันถูกวันๆลูกค้าเยอะแยะ เค้าคงไม่ค่อยสนใจลูกค้าขายปลีกเท่าไหร่

ได้ข่าวว่าตอนนี้เค้ากำลังขยายศูนย์เคลมให้คลอบคลุมทั่วประเทศแล้วด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks