Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ

พอดีผมต้องซื้อคอมด่วนเลยครับ เอามาใช้งานคุมเครื่องปรินท์รูป ( เป็นร้านถ่ายรูปครับ ) แล้วบริษัทเค้าให้ spec มาแต่ว่าเค้าวาง spec นี้ตั้งแต่ต้นปีแล้วผมเลยคิดว่าหาใหม่ดีกว่าเลยอยากจะรบกวนพี่ ๆ ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมมีงบ 60,000 บาทครับ แต่ต้องแบ่งเป็น 2 เครื่อง ( ไม่รวมจอนะครับ )
    อุปกรณ์ที่บริษัทเค้าเน้น ๆ มาก็ cpu ,m/b , ram , hd 160 Gb ครับ การ์ดจอ เอาแบบธรรมดาพอครับเพราะว่าใช้แสดงผล 2 D เองครับ เครื่องแรกนี้ใช้ควบคุมเครื่องปริ้นท์อย่างเดียวครับมีหน้าที่ปิดเปิดแค่นั้นเอง ทางบริษัทบอกต้องใช้เครื่องที่เร็ว ๆ หน่อย แต่ที่ spec บริษัทให้มาเป็น
    intel pentium 4 3.0 e / D930 Hyper - Thread , Dual Core
    Asus P5PL หรือ P5LD2
    Ram DDR 2 1GB
    PCI - Express 16 X Power Color X 550 EZ
    Harddisk 80 GB x 2 raid 0 buffer 8 MB
    แค่นี้ครับที่เค้าเน้น ๆ แต่เพื่อนผมให้มาดูที่เวป pantip ก่อนให้ลองดูผมเลยเห็น ลิงค์ มาเวป overclockzone.com ได้ประโยชน์มากเลยครับผมอ่านทุกหน้าเลยไปกว่า 30 หน้านู้นครับยิ่งทำให้รู้มากก็ยิ่งกลัวเลยตั้งกระทู้ถามพี่ ๆ ดีกว่าครับ
    ส่วนเครื่องที่ 2 ผมต้องใช้เพื่อปรับแต่งรูปอีกทีแล้วส่งไปให้เครื่องที่ 1 ( ที่มันจะเปิดเครื่องเอาไว้เฉย ๆ ) อีกทีครับ
    เครื่องที่ 2 ผมลองจัด spec เองจริง ๆ ผมก็ลอกมาจากในเวปนี้แหละครับแต่ผมเห็นส่วนใหญ่พี่ ๆ จะ overclock และเน้น การ์ดจอกัน จริง ๆ ผมก็อยากลองนะแต่ว่าตอนนี้ไม่ค่อยเก่งคอมไว้ค่อยศึกษาอีกทีครับ
    e 6300 หรือ e 6400
    MB Ga 965 DS3 หรือ Asus P5B
    Ram 512 x 2 อันนี้ผมไม่รู้ว่าจะใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ
    อีกอย่างครับ พี่ ๆ พอรู้มั้ยครับว่าที่เซียร์ร้านไหนยังพอหา monitor CRT Philips Brilliace 107 PS บ้างครับ ( ขอบคุณครับ )

ผมไม่รู้จะแนะนำยังไงดีนะครับ เอาซักข้อละกัน เรื่องบอร์ดที่เค้าจัดมาอ่ะครับ

Asus P5PL หรือ P5LD2 --- เนี่ย ตามที่ท่านตั้งมาอ่ะนะ

เลือกตัว LD2 ดีกว่าครับ เพราะตัว PL2 มันทำ raid ไม่ได้ครับ ผมใช้บอร์ดนี้อยู่ มันเป็น ICH7 เฉยๆครับ ไม่ใช่เป็น ICH7R

ส่วนเรื่องการ์ดจอนี่ ถ้าบอร์ดที่เลือก มี onboard ไปเลยก็ดีครับ เพราะทำงานด้าน 2D ภาพถ่าย คงไม่ไช้อะไรมากมาย (ถ้าเป็นผมจะเน้นแรม เพราะพวก photoshop CS2 โคตรจะกินแรมเลยผมว่า)

Comment

Working...
    X