Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมทำอะไรผิดกับ M/B Gigabyte หรือป่าว?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทำอะไรผิดกับ M/B Gigabyte หรือป่าว?

ประกอบคอม 3 เครื่องพร้อมกัน

เครื่องแรก Q6600 + X38Q6 + HD2600TX 512 + Enermax 460W

เครื่องที่2 E6550 + P35 DS3R + 8600XT 256(OC) + Delux(ลองกับ

Enermax 460W ด้วย)

เครื่องที่3 X2 4000 + Alive NF6 +8500XT 256

2 เครื่องแรก M/B Gigabyte อาการเดียวกันเลย คือ พัดลม CPU มี

อาการ Start เครื่องแล้วไม่อยากจะหมุน แบบหมุนๆ หยุดๆ บางทีก็

หมุนยาว บางทีก็ไม่หมุน แถมมีเสียง Beep(แตกๆ) ตามจังหวะการ

หมุนๆ หยุดๆ ของพัดลม CPU

แต่ Boot เข้า Windows ได้เฉยเลยทั้งที่ยังมีเสียง Beep และพัดลม

CPU หมุนๆ หยุดๆ เป็นจังหวะ

แต่พัดลมอย่างอื่น Sysfan Powerfan ก็หมุนปกติ

เข้า Bios Disable Smart Fan Control แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ส่วนเครื่องที่ใช้ M/B ของ Asrock ปกติทุกอย่าง ไฟจ่ายจาก Case

ราคา 800 บาท

งง ครับ เพิ่งเคยใช้ Gigabyte แต่ก่อนใช้ DFI,Abit,Asus ก็ไม่เป็น

แบบนี้

ใครพอจะช่วยได้บ้างครับ ต้องขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

มานเป็นโหมดประหยัดพลังงานของ MB Gigabyte ครับ
    แต่ปกติมา จะตั้งเป็น โหมดประหยัดพลังงาน Enable
    แล้วก็ ลำโพงเตือนเมื่อพัดลม CPU หยุดหมุน Enable ครับ

มันเลยเป็นสาเหตุให้ เมื่อCPU ไม่ใช้งานพัดลม CPU หยุดหมุน ลำโพงก็จะร้องทันที่ครับ

วิธีแก้
    เข้า BIOS ปิดโหมดประหยัดพลังงาน หาคำนี้ดู C1E อ่ะครับ
    ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ประมาณนี้อ่ะครับ

ปล.ถ้าไม่เห็นโหมดพวกนี้ในหน้า Menu BIOS ให้กด Ctrl+F1 เพื่อเปิดโหมด Advance Bios ของ Gigabyte ครับ

Goodluck ครับ

Comment

กิ๊กกาบ๊วย

Comment

ขอบคุณคุณ My Name Ki มากครับ คืนนี้จะลองทำดูนะครับ

Comment

บ้วยมันงอแงแบบนี้แหละ เป็นเรื่องธรรมดาครับ ^^!

Comment

ผมว่ากิ๊กกะบ๊วยมันก็ถูกดีนะครับประสิทธิภาพเกินตัว

Comment

แค่ set bios ผิด นิดหน่อย
              ลองทำตามท่าน My Name Ki ดูครับ
              วิธีแก้
              เข้า BIOS ปิดโหมดประหยัดพลังงาน หาคำนี้ดู C1E อ่ะครับ
              ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ประมาณนี้อ่ะครับ
              อันใดอันหนึ่งก็พอครับ เป็นผมผมเลือกปิด CPU FAN Fail ก็พอครับ C1E เปิดไว้ช่วยชาติประหยัดไฟครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                ผมว่ากิ๊กกะบ๊วยมันก็ถูกดีนะครับประสิทธิภาพเกินตัว
                ส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่ได้ราคาถูกนะ

Comment

ผมลองเปลี่ยน PSU แล้วหายครับ ลองดูสิครับ 550W งอแงง 620W หายร้องเลย เหอๆ

Comment

ผมก็ใช้ไม่เหงเปงอะไรเลย (รุ่นใหม่ ๆ ตั้งแต่ 965 มาดูดี)

Comment

Originally posted by mcunn View Post
                      แค่ set bios ผิด นิดหน่อย
                      ลองทำตามท่าน My Name Ki ดูครับ
                      วิธีแก้
                      อันใดอันหนึ่งก็พอครับ เป็นผมผมเลือกปิด CPU FAN Fail ก็พอครับ C1E เปิดไว้ช่วยชาติประหยัดไฟครับ

เป็นอาการเดิมเลยครับ

อาการ Start เครื่องแล้วไม่อยากจะหมุน แบบหมุนๆ หยุดๆ บางทีก็
                      หมุนยาว บางทีก็ไม่หมุน แถมมีเสียง Beep(แตกๆ) ตามจังหวะการ
                      หมุนๆ หยุดๆ ของพัดลม CPU
                      แต่ Boot เข้า Windows ได้เฉยเลยทั้งที่ยังมีเสียง Beep และพัดลม
                      CPU หมุนๆ หยุดๆ เป็นจังหวะ

ปิดโหมด CPU FAN Fail Warning ก็แค่ไม่ให้มันร้องเฉยๆ

ส่วนเรื่องเปลี่ยน Supply มันลงทุนสูงนะครับ

ผมลองถอดทุกอย่างออก เหลือแต่ CPU กับ Ram ก็อาการเดิม เซ็งจัง ""___"" ..

Comment

ก็เป็นอาการปกติของ gigabyte ครับ ใช้งานได้ไม่มีปัญหานะครับ คาดว่าน่าจะมาจากเรื่อง ประหยัดพลังงานนี่ล่ะ
                        ลองใช้กะ celeron D420 ดิครับ บางทีหยุดหมุนไปเป็น 5 นาทีเลย ประกอบเครื่องตอนแรกก็ตกใจอยู่ครับ
                        แต่พอได้ประกอบรุ่นอื่นด้วยมันก็เป็นแบบเดียวกันทุกตัว ก็เลยรู้ว่ามันออกแบบมาแบบนี้อ่าครับ

Comment

สอบถามไปทางศูนย์ Synex บอกให้"ปลง"ครับ

ธรรมชาติของมัน ปิดระบบไม่ได้ ก็พี่เลือกเอง ช่วยไม่ได้

อูย...(อย่างน้อยก็ได้ "สีลูกกวาด" มาตั้งเยอะ ......... สบายใจ ..)

แต่สงสัยว่าทำไมแฟนๆ Gigabyte ไม่เห็นค่อยกล่าวถึงเรื่องนี้เท่าไหร่(รึผมค้นหาไม่เจอเอง)

Comment

มันเป็นงี้จริงเหรอ บอร์ด Gigabyte เนี่ย ประหยัดมากถึงขั้น หยุดหมุน ถึง 5 นาทีเลยเหรอ -*-

CPU ไม่ร้อนตายเหรอเนี่ย

ใครใช้อยู่มาชี้ชัดหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
                            Last edited by kingza99; 19 Oct 2007, 17:01:51.

Comment

เริ่มหวั่นๆวุ้ย -.-

Comment

Working...
                              X