overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: -------ช่วยหน่อยครับบอร์ดไหม้ ผิดหมวดก็ยอม

OverclockZone Member

Default -------ช่วยหน่อยครับบอร์ดไหม้ ผิดหมวดก็ยอม

เมื่อวานเมนบอร์ดตัวเก่าพัง เลยไปซื้อชุดใหม่มาดังนี้
    Mainboard Conroe 1333
    Cpu E2140
    Ram kingston fp-y5 1gb*2
    pOwer 350 watt เทียม
    พอเสียบไรครบถูกต้องหมดทุกอย่างแล้ว
    กด เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

เป็นเพราะ power ไม่พอรึป่าวครับ หือว่าเป็นอย่างอื่นครับ
    (ไม่ใส่การ์ดจอ hard disk 1 ตัว cdrom 1 ตัว)

แล้วจะเครมได้มั้ยครับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by sun38883 View Post
    เมื่อวานเมนบอร์ดตัวเก่าพัง เลยไปซื้อชุดใหม่มาดังนี้
    Mainboard Conroe 1333
    Cpu E2140
    Ram kingston fp-y5 1gb*2
    pOwer 350 watt เทียม
    พอเสียบไรครบถูกต้องหมดทุกอย่างแล้ว
    กด เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

เป็นเพราะ power ไม่พอรึป่าวครับ หือว่าเป็นอย่างอื่นครับ
    (ไม่ใส่การ์ดจอ hard disk 1 ตัว cdrom 1 ตัว)

แล้วจะเครมได้มั้ยครับ
    เหมือนผมเด๊ะเลย ไฟไม่พอ คงต้องเคลมถ้าไม่ได้ก็ต้องทำ hot swapping หรือ bios image

vasag's Avatar

รอท่านผู้รู้มาตอบ

Quote Originally Posted by mballx View Post
    เหมือนผมเด๊ะเลย ไฟไม่พอ คงต้องเคลมถ้าไม่ได้ก็ต้องทำ hot swapping หรือ bios image
    ทำยังไงหละครับ

MSI-Technician MSI-U's Avatar

ดูรูปการแล้วน่าจะเป็นที่ power นั้นจ่ายไปเกินหรือจ่ายไฟขาดนะ

อาจจะจ่ายเกินซะมากไปน่อยทำให้อุปกรณ์บางตัวที่ทนไม่ได้ ไหม้กันไป
    ไม่ก็พาวเวอร์ลัดวงจรก็จะพาลไปเมนบอร์ดด้วย

แก้ปัญหา
    เปลี่ยน power ซ่อมบอร์ด

OverclockZone Member arsitt's Avatar
    Piccadilly Circus

รอผู้รู้ แต่ PSU ก็น่าจะเกี่ยวนะครับ

OverclockZone Member เอก(โอโซน)'s Avatar

เปลี่ยน psu เอาของดี ๆ มาใช้ดีกว่าครับ
    ส่วนบอดลองแต่งศพแล้วเครมดูครับ

แต่งศพยังไงดีอะครับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by sun38883 View Post
    ทำยังไงหละครับ
    มาแย้ว http://www.oknation.net/blog/maomao/2007/09/26/entry-1

OverclockZone Member ชายลมโชยสาวโหยหา's Avatar

pOwer เน่า พาบอร์ด กลับบ้านเก่า

ผมไม่ได้กวนนะ คือตีหน้าเซ่อไปเคลมก่อนเลย หนูไม่รู้ๆๆๆๆๆๆ ผมก็ส่งเคลมเหมือนกันแต่เรื่องมันเศร้าบอร์ดมันเบี้ยวมุมหน่อยนึงเลย บ่ ได้

OverclockZone Member intr's Avatar

อย่ามองข้าม ระบบไฟ นะจะ

OverclockZone Member เอก(โอโซน)'s Avatar

แต่งศพยังไงดีอะครับ
    พยายามเอาแปลงสีฟันปัดรอยใหม้ให้มดครับ
    อาจใช้ solvent ขัดอีกนิด เนียนครับ

OverclockZone Member dq-pb's Avatar

Quote Originally Posted by mballx View Post
    มันเ่ี๋กี่ยวอะไรกับ bios ครับ

เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

OverclockZone Member prieaw's Avatar

Quote Originally Posted by dq-pb View Post
    มันเ่ี๋กี่ยวอะไรกับ bios ครับ

เปิดเครื่องก็พบว่าเครื่องไม่ติด มีกลิ่นไหม้ที power supply และที่บอร์ดมีชิพตัวเล็กๆใหม้ 1 ตัว อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ

น่าจะเปนกะPower supply นะเพาะบออดน่ะไหม้ไช่ปะ ไหม้แล้วอย่าไช้เรย
    เคลมแล้วก้คงไม่ได้หรอกฮะ ตามเงื่อนไขประกันเขาจาอ้างว่าเปนความผิดพลาด
    ของผู้ไช้เองนะ แต่ลองเอาไปไห้ร้านลองซ่อมดู ผมก้เคยเปนแบบนี้แหละแต่มันเปิดติด
    ไช้ได้ปามาน2ปีก้เดี้ยงT_T ของผมมานไหม้ตรงชิปแรม แต่ก้ฝืนไช้มาได้อิอิ คุ้มแล้ว

ออ แล้วจั๊มสายไฟดีอะป่าวงับ

OverclockZone Member greatng's Avatar

ถ้าไหม้ คงซ่อมลูกเดียว อยู่ที่ว่าไหม้ตรงไหน
    แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไรแล้วไหม้ psu แน่นอนครับ (แต่ของผมอัดแล้วไหม้เอง)

OverclockZone Member sinosukiza's Avatar

......

OverclockZone Member sathit's Avatar
    บางประอิน จ.อยุธยา

chip ที่อยู่ติดๆกับสายไฟ 24 เส้นไหม้ไช่หรือปล่าวหนอ ถ้าไช่เหมือนผมเลย

OverclockZone Member pess's Avatar

แอ๊บแบ๊ว แล้วส่งเคลมเลย สงสัยจะเป็นที่พาเวอร์เหมือนที่ท่านอื่นๆสงสัย

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ไม่เห็นผิดหมวดหนิครับ -*-
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Bookmarks

Bookmarks