Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพิวเตอร์ Turn On เองหนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพิวเตอร์ Turn On เองหนะ

อยากรบกวนถามหน่อยครับ คือว่าโดยปกติแล้วเวลาเราจะเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์เมื่อเราเสียบปลั๊กแล้ว
    เราจะต้องกด Switch ที่ตัวคอมพิวเตอร์เพื่อเปิดเครื่อง แต่ปัญหาที่ผมพบคือ พบเสียบปลั๊กปุ๊บ มันดัน ติดเลย ไม่ต้องกด Switch และ พบว่าBios มัน set ค่าให้เราเองอีกด้วย เพราะปกติผมจะ Disable drive A ไว้ มันกลับ Set ให้ใช้ drive A 1.4M 3.5" เฉยเลยครับ ทั้งที่เวลาเราปิดเครื่องก็ทำการ Shutdown ปกติ

123

Comment

แล้วเป็นแบบว่า ไม่เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดมะครับ O_o
      รอผู้ชำนาญการมาตอบครับ อยากทราบเหมือนกัน

ดันให้ 1 จึ๊ก

Comment

ผมเคยเจออาการคล้ายๆกัน แต่ของผมเป็นที่ usb เม้าส์ช็อตครับ คุณลองหาที่เป็น PS/2 มาลองดู(อาจจะเป็นที่เม้าส์หรือ อุปกรณ์ตัวอื่นที่เป็น USB ครับ ลองดู

Comment

ไบออสท่านน่าจะถ่านหมดนะครับ เพราะมันจะรีค่าใบออสกลับไปเหมือนตอนซื้อครับ
          (จากที่ไดร์ว a ท่านเปิดเองนะละ)

บางทีอาจเกิดจากสวิตค้าง สายไฟที่พาวเวอหลวม หรือเปลี่ยนถ่าน ใบออสดูนะครับ

Comment

เหมือนท่านข้างบนบอกครับ ไบออสถ่านหมด พอเสียบปลั๊กคอมมันเปิดเองครับ เช็คดูที่นาฬิกาครับว่าเวลาถูกต้องมั๊ย ถ้าเวลาไม่ถูกต้องก็แน่นอนครับ

Comment

น่ากลัวครับ 555
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ท่านหมดครับ ลองเปลี่ยนดู
                เสร็จแล้ว ลองดูการตั้งค่า ให้ปิด ฟังก์ชั่นประมาณพวก power Down ดู

Comment

ตามด้านบนเลยครับ

Comment

ถ้าไม่ได้เสียบไฟแล้วเปิดเองผมคงเรียกพระมาทำพิธีปัดรังควาญแล้วครับ

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                      แล้วเป็นแบบว่า ไม่เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดมะครับ O_o
                      รอผู้ชำนาญการมาตอบครับ อยากทราบเหมือนกัน

ดันให้ 1 จึ๊ก
                      เจองี้หลอนงับ *0*

Comment

ผมเป็นอยู่นะ ขนาดถอดจั๊มเปอร์แล้วเสียบปลั๊กมันยังติดเองเลย - -" ไม่เชื่อก็ต้องเชื่ออ่ะครับ ผมพยายามแก้ล่ะ
                        ืทำไม่ได้ หลังจากที่บอร์ด P4P800-SE ผมลาโลกไป มันก็เอาของเก่ามาให้ผมใช้
                        มันก็เกิดเองเลยอ่ะครับ เสียบปลั๊กปั๊บเครื่องติดเฉย แต่ผมใช้งานได้อย่า่งปกติ ไม่มีการเซตไบออสเองแต่อย่างใด
                        เหมือนกับปกติทุกอย่างแต่ต่างแค่มันติดเองแค่นั้นแหละครับ OC ไรได้ปกติ

Comment

ไปเซ็ตที่ไบออสครับ ให้เป็น power off อย่าให้เป็น Last state

Comment

ถ้า ติดเองโดยไม่เสียบปลั๊กนี่คงเจอ ผีไบออส หลอกแล้วละเนอะ

Comment

ระวังเส้นผมบังภูเขานะ
                              ถ้่าไล่ทุกอย่างแล้วไม่เจอก็ลอง switchของเคสดูมันอาจจะบุ๋ม

Comment

Working...
                              X