Announcement

Collapse
No announcement yet.

{kingston}-{G- skillG}-{Corsair}-{Geil} แรม ยี้ห้อ อะไร ดีที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พี่ๆครับอยากถามไว้เพื่อความแน่ชัดครับ

DDR กะ DDRii นี่มันต่างกันตรงไหนน่ะ สังเกตุง่ายๆอ่ะ

แล้วมันใส่กันได้ป่ะ

Comment

ช่วยดัน อยากรู้ๆ เหอๆ

Comment

เท่าที่ลองๆ มาหลายๆ ยี่ห้อผมชอบ G.Skill อะ ถ้าเอามาลาก ผมว่ามันไม่ต้องอัดไฟมากก็ไปแว้ว

Comment

corsair คับ ชื่อเท่ดี

Comment

Originally posted by nournears View Post
            พี่ๆครับอยากถามไว้เพื่อความแน่ชัดครับ

DDR กะ DDRii นี่มันต่างกันตรงไหนน่ะ สังเกตุง่ายๆอ่ะ

แล้วมันใส่กันได้ป่ะ
            สังเกตุง่ายๆดูที่เม็ดแรม DDR 1 เม็ดมันจะใหญ่และยาว DDR 2 มันจะป้อมสั้น

ใช้แทนกันไม่ได้ครับเพราะขาไม่ตรงกัน(ร่องที่บากไว้)

Comment

Originally posted by guru View Post
              ใช้งานก้เหมือนๆกัน ถ้าเราไม่ได้จับมันคล๊อกลากไปครับ
              -----------------------------------------
              ถึง cl จะสูงต่ำไม่เท่ากัน แต่ใช้งานจริงคุณจะไม่รู้สึกครับว่าตัวไหนทำงานที่ cl เท่าไหร่ มีผลน้อยมากจนไม่รู้เลย
              -----------------------------------------
              ในเมื่อประสิทธิภาพเหมือนกัน เราก็ต้องมาดูที่ราคา และก็ประกัน
              ถ้าประกันดีสุดน่าจะเป็น Corsair เม็ดแรมหลุด รวมถึงชิปใหม้ สามารถนำมาเครมได้ ส่วนยี่ห้ออื่นหมดสิทธิ
              แต่ก็ต้องไม่ลืมเรื่องราคาด้วยครับ เป็นอีกตัวแปลนึง
              ส่วนถ้าจะซื้อแรมมาคล๊อกต้องดูหลายอย่างเลยครับ ดูทั้งรุ่น ดูทั้งชิปแรม ดูทั้งราคา
              แต่โดยส่วนตัวผมไม่เคยคิดว่าแรมเทพตัวละเป็นหมื่นคุ้มค่าเลยครับ
              ลากไปแล้วกับไม่ลากเห็นผลต่างกันไม่มากเลยครับเมื่อใช้งานจริง...

คิดเหมือนกันเลยคับ

ซื้อมาแรกๆ ก็ลากกันแบบสุด ๆ พอเบื่อก็มาใช้เท่าเดิม ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างอ่ะึัคับ

Comment

ถ้าเอามาใช้งานแบบไม่ overclock เล่น Rox คุ้มสุด ประกัน com7 ด้วย แต่ถ้าเอามา overclock ผมว่าจริงๆ ต้องลุ้นเอาเองนะครับ ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ยังคล๊อกได้ไม่เท่ากันเลย ต้องศึกษาจากชิพแรมเป็นสำคัญอ่ะครับ

Comment

ถ้าเรื่องประกันผมว่า G.Skill ร้าน TK เนี่ยประกันดีมากๆครับ คอนเฟิม ฮิฮิ มีปัญหาเปลี่ยนให้เลยแน่ๆถ้าอยู่ในเงื่อนไข

Comment

เอาแรมไปทำไรอะ ไม่ oc บ้านๆก็พอเปลือกตัง

Comment

สำหรับผมเลือกตัวที่ถูกที่สุด เพราะไม่ได้เอาไปทำอะไร เน้น โหลด เซฟตังไปเยอะครับ

Comment

corsair

Comment

เป็นผมผมเลือกแรมที่เสถียรแล้วก็ไม่เลือกบอร์ดนะยอมจ่ายแพงนิดนึงเพื่อสิ่งที่แน่นอนกว่า

Comment

ผมเคยลองมาแล้วทั้งแรมเทพ แรมบ้านๆ ผมว่ามันก็พอๆกันอ่ะ ลากไม่ลาก cl สูง cl ต่ำ ถ้าไม่จับวัดด้วย benchmark ผมยังจับความรู้สึกไม่ได้เลยครับ เพราะงั้นเลือกถูกๆ ประกันดีๆจะดีกว่า

Comment

ผมเคยลองมาแล้วทั้งแรมเทพ แรมบ้านๆ ผมว่ามันก็พอๆกันอ่ะ ลากไม่ลาก cl สูง cl ต่ำ ถ้าไม่จับวัดด้วย benchmark ผมยังจับความรู้สึกไม่ได้เลยครับ เพราะงั้นเลือกถูกๆ ประกันดีๆจะดีกว่า

Comment

ของผม ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ลากไป+เคลมง่ายๆ อิอิ
                                แต่ตอนนี้ผมกำลังจะลองเล่น g.skill อิอิ

Comment

Working...
                                X