Announcement

Collapse
No announcement yet.

Geil Ultra Series DDR2 800 PC-6400 ค่า cl ปกติมันเท่าไหร่หรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Geil Ultra Series DDR2 800 PC-6400 ค่า cl ปกติมันเท่าไหร่หรอครับ?

คือว่าผมซื้อมาใส่แล้วเช็กใน cpuz ดู มันบอกค่า cl ผมเป็น 5-5-5-18 @ 400mhz อ่ะครับ
    ตกลงว่าค่า cl default มันเป็น 5 หรือ 4 กันแน่อ่ะครับผม? หรือว่าต้องทำการocอ่ะครับ

A). ถ้าเป็น Dual Channel Ram 400MHz x 2 = 800MHz ครับตามเสปก

B). ของผมก็เป็นครับ ขึ้น CL5 ต้องเข้าไป Set ใน BIOS เป็น 4-4-4-12

คือ มันเป็น Default Optimized Setting ของ BIOS ของ Mainboard & Windows OS ของเราเองนะครับ ซึ่งมันจะหาค่าที่ Chill Chill ที่สุด จากการวิเคราะห์ CPU + RAM + MB

sigpic

Comment

หง่ะ ผมลองปรับแล้วเป็น 4-4-4-12 มันขึ้นจอฟ้าอ่ะครับ -_-"

มันขึ้นจอฟ้าเสร็จแล้วก็รีสตาร์ทเครื่องทันทีเลย
      ยังงี้ควรทำยังไงครับผม?

Comment

ดูสเป็กเดิมๆมันก่อนครับ ว่ามันวิ่งที่ CL4 แล้วต้องใช้ไฟเท่าไหร่....

Comment

Geil Ultra Series 240 Pin 2GB (2x 1GB) DDR2 800 PC-6400 RAM Retail

Specifications

Manufacturer: Geil
          Speed: DDR2 800 (PC6400)
          Type: 240-pin DDR2 SDRAM
          Error Checking: Non-ECC
          Registered/Unbuffered: Unbuffered
          Cas Latency: 4-4-4-12
          Support Voltage: 1.8-2.3V
          Organization: Hand-picked BGA 64Mx8 Chips
          Special Features: Ultra Series w/ Heat Spreader

นี่สเป็คมันอ่ะครับผม แต่เรื่อง oc นี่ผมยังไม่ค่อยเก่งอ่ะครับ เลยไม่รู้จะทำยังไง
          พอเข้าไป bios ไปปรับค่า cl ให้เป็น 4-4-4-12 เข้าวินโดว์แล้วขึ้นจอฟ้าจากนั้นมันก็รีเครื่องทันทีเลย

ยังงี้มันเป็นที่แรมมีปัญหาหรือว่าอะไรครับผม?

Comment

ultra มัน 4-4-4-12 2.1v
            ผมถามหน่อยครับ ใน M/B gigabyte ds3r มัน auto default ที่ 1.8ป่าวครับ
            งี้จะปรับ 4-4-4-12 ต้องใส่ไฟแรม +0.3 ใช่ป่าวครับ

Comment

ค่า default ไฟแรมแต่ละบอร์ดไม่เท่ากันงับ เพราะฉะนั้น อัดไปเข้าไปให้ตามสเป็กมันโล้ด หรือไม่ก็ค่อยๆขยับไฟขึ้นไปทีละหน่อยก็ได้ครับ ไม่จำเป็นว่าต้องเล่นไฟตามสเป็กมันเสมอไป

Comment

ครับผม เดี๋ยวลองกลับไปนั่งอัดดูครับ แต่ว่าถ้าอัดไฟไม่เกินสเป็คมันคือ 2.1 นี่มันจะไม่มีปัญหาเรื่องแรมไหม้ใช่มั้ยครับ...

Comment

อัดไฟเพิ่มครับ 2.2 กำลังดีนะ

Comment

ตัวเดียวกัน

ของผม เพิ่ม เป็น 2.0 ไม่มีปัญหา ครับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                      ultra มัน 4-4-4-12 2.1v
                      ผมถามหน่อยครับ ใน M/B gigabyte ds3r มัน auto default ที่ 1.8ป่าวครับ
                      งี้จะปรับ 4-4-4-12 ต้องใส่ไฟแรม +0.3 ใช่ป่าวครับ

defaul ที่ 1.8 ครับ

+0.2 ก็พอครับ ใช้อยู่ไม่มีปัญหา memtest ไม่มี error

Comment

อัดไฟแรมที่ 2.0 ได้แล้วครับผม แต่ว่า... ทำไมตอนเปิดเครื่องแล้วมันจะดับไปก่อน 1 รอบ แล้วรอบ 2 ถึงจะบูทได้อ่ะครับ

แล้วเป็นอย่างนี้มันจะเป็นอันตรายกับเครื่องหรือเปล่าครับ

ผมอัด e6600 333x9 ไป 3.00ghz แรม 4-4-4-12 @400mhz
                        เพิ่มไฟแรมอย่างเดียวเป็น 2.0 คือรบกวนช่วยดูหน่อยครับ เพราะเห็นว่าหลังจากปิดสวิตส์ที่ psu แล้วพอเปิดสวิตส์ เปิดเครื่องมา
                        มันจะดับก่อน 1 รอบ ส่วนเวลารีสตาร์ทหรือเข้าวินโดว์ไม่เป็นอะไรครับผม ปกติดี

Comment

บอร์ดกับแรมเหมือนกันครับ
                          ผมเพิ่มไฟแรมไป +0.5 ลากมาตันที่บัส440
                          ว่าจะลอง +0.6 ดู แต่รอเปลี่ยน psu แล้วยกเข้าห้องแอร์ก่อน
                          กลัวแรมไหม้อ่ะ
                          save biso แล้วเครื่องจะดับก่อนแล้วบูทใหม่เหมือนกันครับ คงปกติสำหรับบอร์ดกิกะไบท์(มั้ง)

Comment

หง่ะ....

ผมลาก ไป 450 + 0.2 เองอ่ะ...
                            Last edited by unix; 18 Oct 2007, 22:14:20.

Comment

ขอบคุณครับผมทุกๆความเห็น ผมก็ใช้กิ๊กกะไบท์อยู่เหมือนกันครับผม

เหอๆ ตกใจนึกว่าเป็นคนเดียว เปิดแล้วดับ แล้วติดอีกรอบถึงจะเข้าได้ -_-"

Comment

Working...
                              X