Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆช่วยดูสเปคนี้ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆช่วยดูสเปคนี้ให้หน่อยครับ

คือว่าผมมีแผนว่าจะเปลี่ยน mainboard กับ cpu ใหม่ อยากให้ลองดูหน่อยว่าของเก่ากัับของใหม่มันจะต่างกันมากไหม

Old
    Intel PentiumD 925 3.0 Ghz
    Intel D945GGZIS (เน่ามากๆได้โปรดอย่าแนะนำให้ใครเล่นไม่น่าคิดผิดเลยผม)
    Corsair Value select 667 1GB*1
    HD2600XT 256MB DDR3

New(ที่คาดว่าจะอัพ)
    Intel Core2Duo E6XXX
    Asus P5K (ยังไงก็ตัวนี้ครับ)
    Corsair Value select 667 1GB*2
    HD2600XT 256MB DDR3

คือผมอยากทราบว่ามันจะเเรงต่างกันมากไหมและมันจะเล่นเกมดีขึ้นหรือป่าว (ผมต้องเล่นยังงี้เพราะผมใช้คอมทำงานด้วย) แล้วถือว่าOKไหมครับเพราะสิ้นเดือนจะไปจัดการมันให้เรียบร้อย
    ปล.ถ้ามีอะไรเสนอแนะเกี่ยวกับสเปกตัวใหม่ที่ผมจะอัพก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับขอบคุณมากๆครับ

p5k raid ไม่ได้นะครับ

Comment

p5k raid อะไรอะไม่ได้ ถ้า raid 0 ได้นะครับ

Comment

Originally posted by panpan182 View Post
        p5k raid ไม่ได้นะครับ
        จะว่าผมโง่ก็ได้ครับอิอิ raid คืออะไรหรอครับผมเคยเจอหลายทีละว่าจะถามแต่ไม่มีโอกาสสักที

Comment

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4142

เดี๋ยวหาว่ามั่ว

Comment

อ่อถ้า raid 0 คือว่า เอา hdd มาต่อกานสองลูก โดยการต่อแบบ raid 0แล้วจะทามให้การส่งรับข้อมูลเร็วขึ้นหละมั้ง ประมานั้น(ไม่ค่อยได้ศึกษาเท่าไหร่งะ)

Comment

พวกที่ ต้องทามงานที่ส่งรับข้อมูลมากๆๆ จะใช้การอะนะ

Comment

Originally posted by goozavar View Post
                พวกที่ ต้องทามงานที่ส่งรับข้อมูลมากๆๆ จะใช้การอะนะ
                หมายถึงรับส่งระหว่าง HDD อีกลูก ไปยัง HDD อีหลูกนี่หรอครับ

Comment

p5k มันขิบ P35/ICH9 Storage - Supports SATA RAID 0,1 and JBOD

ส่วนบอดที่ เปนชิบ P35/ICH9R - Supports RAID 0,1, 5 and 10

- Supports SATA RAID 0,1 and JBOD

ผมก้อรู้งูๆ ปลาๆ ต้องขอโทดด้วยนะครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=RAID

Comment

แล้วสรุปสเปกที่ผมจะอักเี้นี้ยมันแรงขึ้นมากไหมครับแล้วเล่นเกมเจ๋งกว่าเดิมอ่ะป่าว

Comment

โอ้วที่เดียวถึงบางอ้อเลยครับ ขอบคุณมากๆครับพี่เข้าใจแล้วว่ามันเป็นยังไง ผมคงไม่ได้ใช้อะครับเพราะมี HDD ลูกเดียวอิอิ160GB เกินพอแล้วล่ะครับ

Comment

ถ้าไม่เล่น RAID ซื้อ P5K ครับ ถ้าใช้ RAID DS3 ครับ

เดียวเรื่อง 9R กับ 9ธรรมดา มันมีผลต่อ RAID ไง รอก่อน ยังไม่ว่างพิมพ์ งานยุ่ง เดียวมีชี้แจงครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ถ้าไม่เล่น RAID ซื้อ P5K ครับ ถ้าใช้ RAID DS3 ครับ

เดียวเรื่อง 9R กับ 9ธรรมดา มันมีผลต่อ RAID ไง รอก่อน ยังไม่ว่างพิมพ์ งานยุ่ง เดียวมีชี้แจงครับ
                            ขอบคุณมากครับพี่จะรอฟังคำตอบถ้าเป็นไปได้อยากคุยส่วนตัวอ่ะครับถ้าพี่สะดวกก็ pm เมลล์มาเลยนะครับเดี๋ยวผมจะaddไป

Comment

เช็ค PM

Comment

Working...
                              X