Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์ปัญหาเครื่องดับไปเฉยๆด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์ปัญหาเครื่องดับไปเฉยๆด้วยครับ

ท่านทั้งหลายครับ คือว่า ผมเปิดเครื่องเล่นเกมส์ คอมพานีฯ ไปตามปกติ แล้วจู่ ๆ คอมมันก็ดับไปเลยครับ ดับแบบดับเครื่อง จอดับไปด้วย
    ผมเลยเปิดเคสดู ภายใน เปิดเครื่อง สังเกตุได้ว่าพัดลม CPU หมุนซัก 2 วินาที แล้วหยุด แล้วพยายามหมุนได้อีกซัก 2 วิ แล้วก็หยุดหมุนครับ ส่วนพัดลมตัวอื่นปกติ ก็เลยปิดเครื่อง และลองเปิดใหม่ ก็เหมือนเดิมครับ เช็คดูแล้วไม่มีสายไฟไปเกะกะพัดลม CPU ครับ เช็คสายไฟจาก แล้วไม่มีหลุดหลวม คอมเครื่องนี้และใช้มาสองเดือนกว่าแล้วก็ราบรื่นดีตลอดไม่เคยมีปัญหาจนวันนี้ครับ
    ก็ขอความกรุณาท่านช่วยชี้แนะ้ด้วยครับว่าน่าจะเป็นเพราะอะไร และพอแก้ไขได้มั๊ยครับ
    ขอบพระคุณในความกรุณาล่วงหน้าครับ

สเป็คครับ
    CPU intel E4300
    เมนบอร์ด กิ๊กกาไบต์ GA35p DS3R
    แรม kington ชิพ ไฮนิค 1*2 G
    VGA Galaxy 7900 gs
    hdd 80 G
    PSU Enermax FmaII 370 Watt
    dvd 1 ตัว
    3.5 นิ้ว 1 ตัว
    สเป็คก็แค่นี้แหละครับ
    Last edited by ed904441; 18 Oct 2007, 00:29:56.

ยกไปร้านดีกว่าคับ
    ง่ายดี

Comment

1. น่าจะมาจากความร้อน เช็คความร้อนของ cpu ดูครับโดยใช้โปรแกรมพวก everest ก็ได้ แล้วก็อุณหภูมิของระบบ
      ด้วย
      2. PSU จ่ายไฟไม่พอ แต่ก็ไม่น่านะเพราะใช้ enermax 370

Comment

ดับแล้วเข้าไม่ได้เลยครับ คือไม่สามารถเปิดเครื่องได้ครับ

Comment

งั้นเช็คปลั้กไฟ ตัวปลั้กคอมฯ ต่อผ่านปลั้กราง หรือต่อตรงกับปลั้กบนกำแพง
          ถ้าต่อผ่านปลั้กราง ก็ปลั้กรางเสีย ลองต่อตรงกับปลั้กที่กำแพงดู ถ้ายังไม่ติดก็ psu เสียครับ
          หรือใช้ มิเตอร์วัดไฟ วัดดูก็ได้ ถ้าไม่มีมิเตอร์ก็ลองเอา นิ้วจิ้มดูว่าดูดหรือเปล่า (ล้อเล่นครับ) ใช้ไขควงวัดไฟก็ได้
          ถ้าไม่มีไขควงอีก
          ก็ยกไปร้านที่ซื้อมาให้เขาดูนะ

Comment

เช็คเรื่องปลั๊กแล้วครับ ทั้งปลั๊กรางและปลั๊กกำแพงใช้ได้ตามปกติครับ สามารถต่อคอมโบราณอีกเครื่องเล่นได้ครับ
            แต่ไม่เคยเช็คไฟ จะลองยกไปที่ร้านดูครับ

มีความเห็นอย่างอื่นแนะนำด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

Comment

เครื่องหลานผมเคยเป็นกรณีนี้คับ พอดับแล้วต้องรอซักพัก 10-15 นาที ถึงจะเปิดได้อีก

ยกไปร้าน สรุป ตัวพาวเวอร์เสียคับ

Comment

Originally posted by A-II-Z View Post
                เครื่องหลานผมเคยเป็นกรณีนี้คับ พอดับแล้วต้องรอซักพัก 10-15 นาที ถึงจะเปิดได้อีก

ยกไปร้าน สรุป ตัวพาวเวอร์เสียคับ

พาวเวอร์ที่ว่า คือ พาวเวอร์ซัพพลาย ( psu ) ใช่มั๊ยครับ เสียวยัง

Comment

ใช่คับ PSU ของ Gview ที่ติดมากับเคสคับ 430w ไปเครมมาพอเอากลับมาใส่ก็หายคับ

Comment

Originally posted by A-II-Z View Post
                    ใช่คับ PSU ของ Gview ที่ติดมากับเคสคับ 430w ไปเครมมาพอเอากลับมาใส่ก็หายคับ
                    ตามความเห็นของท่านครับ ท่านว่าระบบของผม เจ้า PSU ของผมมันเอาอยู่มั๊ยครับ หรือว่ามันฝืนมานานแว้ว ตัวนี้ผมซื้อมาับ จากร้านบิซิเทค พันทิพย์ เมื่อ เดือนกรกฎา 50 ครับ

Comment

CPU ร้อน เกิน ไป เลย ตัดหรือเปล่าครับ

พัดผม อาจมีปัญหา
                      ผมเคยเป็นครับ

Comment

Originally posted by ed904441 View Post
                        ตามความเห็นของท่านครับ ท่านว่าระบบของผม เจ้า PSU ของผมมันเอาอยู่มั๊ยครับ หรือว่ามันฝืนมานานแว้ว ตัวนี้ผมซื้อมาับ จากร้านบิซิเทค พันทิพย์ เมื่อ เดือนกรกฎา 50 ครับ
                        ต้องขอโทษด้วยนะคับ อันนี้ขอให้ผู้ที่รู้แจ้งกว่าผมยืนยันอีกทีดีกว่านะคับ ผมเองก็กะไม่ถูกคับ

เพราะของผมยังใช้ PSU เดิมๆที่ติดเคสมาอยู่เลยคับ

Comment

มี 2 สาเหตุหลักๆ จากอาการที่บอก

ถ้าพัดลมไม่หมุนหรือ พยายามจะหมุนแต่ไม่หมุน โดยที่ พัดลมเคชหมุนตลอด น่าจะ เมนบอร์ดมีปัญหาครับ

ถ้าพัดลมไม่หมุนหรือ พยายามจะหมุนแต่ไม่หมุน โดยที่ พัดลมเคชหมุนไม่หมุดไปด้วย PSU มีปัญหา หรือ เกิดการช๊อต ในการต่อ หรือ สปาคจุดใดจุดหนึ่ง หรือ อุปกรณ์ต่อพวงตัวใดตัวหนึ่ง มีปัญหา ก็เป็นไปได้เช่นกันครับ

- PSU นะพอครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า enermax เสียไม่เป็น ลองเช็คดูด้วยครับ
                          - ลองถอดอุกปรณ์ที่ไม่จำเป็นออกให้หมด ทั้ง CDROM FDD พัดลมเคชทุกตัว
                          - อย่าลืมเช็ค USB หน้าเคชว่ามีอาการช๊อทใหม

แต่ถ้าเดาๆ เมนบอร์ด เดี๋ยงครับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะ GA35P DS3R โดยปกติสังเกตว่าพัดลม cpu จะเนิ่มหมุนช้ากว่าพัดลมอื่นๆที่ติดเคส 2-3 วินาที
                            ซึ่งตอนเริ่มใช้ก็นึกว่ามันผิดปกติ แต่ใช้ไปนานๆก็ไม่เป็นไร คิดว่าไบออสยังไม่สั่งไห้มันทำงาน เพื่อหยุดตรวจสอบอุปกรณ์ กรณีของท่านน่าจะตรวจสอบอุปกรณ์ไม่ผ่าน หลายอย่างครับแม้แต่ บนออนบอรด์เอง ถ้าอย่างอื่นปกติก็บอรด์แหละครับ เครมเลย

Comment

psu ครับลองเปลี่ยนดู

Comment

Working...
                              X