Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD Wide เล่มเกมส์ไม่โอจริงหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD Wide เล่มเกมส์ไม่โอจริงหรอครับ

เห็นคนชอบบอกว่า จอ wide เอามาเล่นเกมส์แล้วภาพมันจะแปลกๆจริงมั้ยครับ แบบว่าผมก็เล่นเกมส์ซะส่วนใหญ่ด้วย กำลังลังเลอยู่ว่าจะซื้อ 17 ธรรมดา หรือ 19 wide ดี แล้วตอนไปซื้อเห็นเขาบอกกันว่าให้ลองปรับสีดู Dead Pixle ไรพวกนี้ด้วยมันทำยังไงหรอครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

ก็ O นะครับที่เขาบอกกันว่าภาพมันยืดก็ขึ้นอยู่กับว่าเราปรับความละเอียดของเกมนั้นตรงกับจอเราหรือเปล่า เช่น จอ 19 wide ก็ 1440*900 ต้องไปปรับใน config เกมเอาครับ...แต่ถ้าการ์ดจอไม่แรงจริงก็อย่าปรับถึง 1440 เลยครับ เช่นบางเกมกินเสปคอย่างแรง เช่น Lost Planet ผมต้องปรับเป็น 1024*768 ไม่งั้นกระตุกตายเลย..ของผมไม่แรงเอง แค่ 7600GS

Comment

คือ ภาพเวลาเล่นมันจะถูกบีบแบนๆ ตามขนาดจอ ...ความสูงมันน้อยกว่าจอ ปกติ...ถ้าเล่น Nfs จะเห็นชัดครับ

ท่าเกมแบบ C&C 3 พวกวางแผนมุมมองมันจะกว้างกว่าจอปกติ ...เพราะมันยาวกว่า...

แต่เห็นว่าเค้ามีทางแก้ ปรับนุ้นลงนี่อะ รอผู้รู้มาตอบอีกทีละกัน....

Comment

มันปรับได้ครับ ^_^

Comment

Originally posted by nemo_ee14 View Post
          ก็ O นะครับที่เขาบอกกันว่าภาพมันยืดก็ขึ้นอยู่กับว่าเราปรับความละเอียดของเกมนั้นตรงกับจอเราหรือเปล่า เช่น จอ 19 wide ก็ 1440*900 ต้องไปปรับใน config เกมเอาครับ...แต่ถ้าการ์ดจอไม่แรงจริงก็อย่าปรับถึง 1440 เลยครับ เช่นบางเกมกินเสปคอย่างแรง เช่น Lost Planet ผมต้องปรับเป็น 1024*768 ไม่งั้นกระตุกตายเลย..ของผมไม่แรงเอง แค่ 7600GS
          ครับ แล้วถ้าปับเป็นแบบ wide แล้ว สมมุติ 1440*900 แล้วภาพมันจะเหมือนดูกับจอไม่ wide เลยเปล่าครับ หรือมันบวมกว่า

Comment

Originally posted by BankSang View Post
            ครับ แล้วถ้าปับเป็นแบบ wide แล้ว สมมุติ 1440*900 แล้วภาพมันจะเหมือนดูกับจอไม่ wide เลยเปล่าครับ หรือมันบวมกว่า
            ปรับแล้วมันก็ทำให้ภาพเหมาะสมตามสัดส่วนภาพดูไม่เพี้ยน ที่สำคัญก็อยู่ที่เกมส์ด้วยว่า

มีขนาดความละเอียดของหน้าจอให้เราปรับได้ขนาดไหน โดยส่วนมากเกมส์ใหม่ๆที่มีใน

ปัจจุบันก็จะมีขนาดของจอแบบ wide ให้เราปรับได้แต่แน่นอนครับว่ายิ้งขนาดของภาพ

มากขึ้นก็ต้องอาศัยประสิทธิภาพการ์ดที่สูงตามไปด้วย

ป.ล. ผมก็ใช้จอ wide อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร อยู่ที่การปรับแต่งของเราครับ

Comment

Originally posted by PANSA View Post
              ปรับแล้วมันก็ทำให้ภาพเหมาะสมตามสัดส่วนภาพดูไม่เพี้ยน ที่สำคัญก็อยู่ที่เกมส์ด้วยว่า

มีขนาดความละเอียดของหน้าจอให้เราปรับได้ขนาดไหน โดยส่วนมากเกมส์ใหม่ๆที่มีใน

ปัจจุบันก็จะมีขนาดของจอแบบ wide ให้เราปรับได้แต่แน่นอนครับว่ายิ้งขนาดของภาพ

มากขึ้นก็ต้องอาศัยประสิทธิภาพการ์ดที่สูงตามไปด้วย

ป.ล. ผมก็ใช้จอ wide อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร อยู่ที่การปรับแต่งของเราครับ
              ผมเห็นมาว่าจอ 19 wide จะมี res ที่ 1440*900 แต่ถ้าเราปรับต่ำกว่านั้นได้เปล่าครับ(มันจำกัดไว้เปล่าครับ หรือว่าเป็น res.max เฉยๆ) เพราะว่าการ์ดจอไม่ได้แรงมากครับแค่พอใช้อะครับ 7300 maxx เองครับ

Comment

แล้วเวลาซื้อ ต้องเช็คพวกจุดๆยังไงหรอครับ เห็นประกันบอกว่าถ้าตายไม่เกิน 3 จุดไม่รับเคลม อย่างงี้ถ้า 2 จุดกลางจอซวยเลยอ่าดิครับ

Comment

ถ้าอยากเล่นเกมส์กับจอไวสกรีนด์ลองไปหาข้อมูลที่นี่ดูครับ มีข้อมูลเยอะดี

http://www.widescreengamingforum.com...itle=Main_Page

Comment

ทั้งนี้ืัทั้งนั้นแล้วแต่บุคคลด้วยนะครับ บางคนชอบไม่เหมือนกัน แต่สำหรับผม ผมชอบนะครับ เพราะว่า มันสบายตาดีครับ

Comment

แล้วแต่นะครับ
                      ส่วนไย่เกมส์ไหม่ๆนี่ เค้าก็ทำมาไห้ปรับเป็นแบบไวน์ได้อยู่แล้วล่ะ ความละเอียดแบบไวน์โดยเฉพาะ ลองดูซิครับ แบบbio 4อารายประมานนี้ล่ะ นอกจากเกมส์เก่าๆที่ไม่มี

ภาพ ที่ผมเล่นๆมาก็ไม่มีอะไรผิดปรกตินะครับ หรือบางเกมส์มีบ้าง แต่ไม่ไช่แบบรับกันไม่ได้เลย

ถ้าความรู้สึกเราไม่ โอเวอร์ ไปเอง จอไวน์ ไม่มีผลกับชีวิตการเล่นเกมส์ของคุณมากหรอก (นอกจากความสนุกจากมุมมองที่กว้างมากขึ้น)

Comment

ปรับภาพเป็น Wide ก็หายแล้วครับ
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

โอมากๆครับ ต่อไปมาตราฐานจะเป็น ไว หมดจาก วิสต้า

Comment

ถ้าปรับเป็นไวด์ก็โอแล้วครับ

แต่ต้องปรับตามnative resolutionมันภาพจึงจะสวย แต่ข้อเสียอีกอย่างที่เจอคือจะกินแรมการ์ดจอมากกว่าเดิม

Comment

เขามาตอบกันเยอะแยะเลย ขอบคุณทุกคนแนะนำครับ
                              งั้นเดี๋ยวพรุ้งนี้ไปถอย wide มาเลยละกัน หุหุ ก็อยากได้แต่เห็นมีคนบอกเยอะว่าภาพบวม แต่จากคำรับรองของทุกท่านงั้นผมก็เอา wide ละกัน หรูดีด้วย

Comment

Working...
                              X