Announcement

Collapse
No announcement yet.

4000+ และ 4200+ ต่างกันมากมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4000+ และ 4200+ ต่างกันมากมั้ยครับ

เพราะตามสเปคแล้ว ต่างกันแค่ 100 Mhz เท่านั้นนะครับ
    แล้วการใช้งานจริงมันจะต่างกันจนเหงผลมั้ย แบบยังไม่คล็อกนะครับ

อยากที่ประสาทสัมผัมผัสทั้ง 5 ของมนุษย์จะแยกออกครับ นอกจากว่าใจเราจะคิดไปเอง

Comment

ไม่ต่างกันเลยครับ แค่ 100mhz oc เอาดีก่า แต่ถ้าอยากได้ตัวคูณ ละก้อีกอย่างละครับ

Comment

ต่างกันตรงตัวคูณ กับ Speed ของแรม

ส่วนอย่างอื่นก็ไม่ค่อยรู้สึก ต้องวัดด้วยคะแนน ถึงจะรู้ความแตกต่าง

Comment

แล้วคะแนนมันต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

ไม่มากเท่าไหร่ครับ ตามนี้เลย

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=930&chart=419

Comment

นิดเดียวครับ
              ต่าง 100MHz นะ ^^

Comment

ผมว่านิดเดียว

Comment

ส่วนถ้าวัดกันที่ราคา 4000 ดูคุ้มกว่าเห็นๆ

Comment

แล้วทั้ง 4000+ และ 4200+ มันเหมาะกับบอร์ดตัวไหนครับ ที่ไม่แพงมาก ไม่เน้นการคล็อก

ถามอีกอย่าง เหงเพื่อนบอกว่า เมนบอร์ดที่มันออนบอร์ดมันจะดึงแรมไปใช้ แล้วจะไม่มีวันคืน

แต่ผมเจ้าใจว่า เวลาเสียบการ์ดจอเข้าไปแล้วออนบอร์ดมันจะคืนแรมให้กับระบบ เปงไงแน่ครับ

Comment

Originally posted by tonzeero View Post
                      แล้วทั้ง 4000+ และ 4200+ มันเหมาะกับบอร์ดตัวไหนครับ ที่ไม่แพงมาก ไม่เน้นการคล็อก

ถามอีกอย่าง เหงเพื่อนบอกว่า เมนบอร์ดที่มันออนบอร์ดมันจะดึงแรมไปใช้ แล้วจะไม่มีวันคืน

แต่ผมเจ้าใจว่า เวลาเสียบการ์ดจอเข้าไปแล้วออนบอร์ดมันจะคืนแรมให้กับระบบ เปงไงแน่ครับ
                      ู^
                      ^
                      มันต้องคืนให้อยู่แล้วครับ อยู่ที่บอร์ดบางรุ่นต้องเข้าไปตั้งค่าให้มันเลือกว่าจะเอาไรเป็น Primary Graphic โดยทั่วไปแล้ว ถ้าเราเสียบ VGA Card เข้าไปมันก็จะตั้งให้ VGA Card เป็น Primary โดยอัตโนมัติ แล้วคืน RAM ให้ระบบ

ถ้าไม่เน้นคล็อกความเห็นผมให้ ASUS มากกว่านะเท่าที่เคยลองใช้มา Asrock ASUS ECS แบบผมเปิดแบบไม่เคยปิดนะ ทำบ่อยๆ เปิดทีก็ 3-4 วัน เ่ท่าที่ลองดู ASUS work กว่า นิดนิดนะ
                      แต่ตอนนี้เอา ASUS ไทเทิน อาว Asrock มาแล้ว เอาไว้คล็อกครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ
                      Last edited by oil_metal; 19 Oct 2007, 01:45:31.

Comment

ผมใช้ 4000+ + ALiveSATA2-GLAN + Kingston 1GB DDR2-667 *2 + PowerColor Radeon X1650 PRO
                        พอใช้ OVERCLOCK ได้มั้ย..

Comment

Originally posted by wining_10 View Post
                          ผมใช้ 4000+ + ALiveSATA2-GLAN + Kingston 1GB DDR2-667 *2 + PowerColor Radeon X1650 PRO
                          พอใช้ OVERCLOCK ได้มั้ย..

ได้ครับ 3.0GHz เห็นหลายท่าน o/c ได้สบายๆ ถามเซียนๆ AMD แถวนี้ละท่าน

Comment

ผมว่า4000+ ดูจะคุ้มค่า ที่สุดถ้าเทียบราคาเงินส่วนต่างกับความเร็วที่ได้มาครับ

Comment

ต่างกัน 300 บาท เองครับ
                              4000+ 65 nm
                              4200+ 90 nm
                              มันคือไรครับ แล้วทั้ง 65 และ 90 มันต่างกันยังไงครับ มีผลทางด้านไหนบ้างครับ

Comment

Working...
                              X