Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมโง่หรือโดนหลอก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมโง่หรือโดนหลอก

เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปซื้อ HDD WD 160 GB ที่ เสรี

ผมจึงเดินตรงเข้าไปที่ร้าน1ร้าน ถามหา HDD รุ่นดังกล่าว

มองไปมันมี 160 GB IDE อยู่ 2 แบบ คือ Cache 2 MB กับ 8 MB

ผมเห็นราคาต่างกันไม่เท่าไหร่ ก็เลยตั้งใจ เอาตัว 8MB

ทีนี้ตอนพูด ผมไม่ได้บอกว่า จะเอาตัว 2 หรือ 8 แต่บอกแค่ว่า เอา WD 160 GB IDE

เขาก็เดินไปหยิบมาให้ และบอกราคา 19xx ซึ่งมันเป็นราคาตัว 8 MB ผมก็ไม่ได้ต่อราคาอะไร

อยู่ดีๆ ก็ลดราคาให้ผมเหลือ 1900 ถ้วน!!

ผมก็งงๆ เพราะปกติ HDD ปัจจุบันนี้ แต่ละตัวกำไรไม่มาก กล้าลดให้ 40 บาท โดยไม่ต่อ???

แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร แล้วก็กลับ

วันนี้ ถึงมาสังเกตุว่า ....... 160 GB ของผม เป็น Cavier รหัส BB
    แต่ รุ่น 8MB ต้องเป็น Cavier SE รหัส JB

ด้วยความที่ไปซื้อ โดยไม่รู้เรื่องความต่างของรรหัส ดูที่ถุงพลาสติกใส่ HDD เขาใช้ปากกาเขียนแค่ว่า 160 GB

เลยสงสัยว่า ความผิดพลาดนี้ เขาตั้งใจหลอก หรือเพราะเราผิดที่ไม่บอกรุ่น?

แต่ไอ้ที่ลดให้ 40 บาทโดยไม่ต่อเลยเนี่ย มันยังไง???

วันนี้จะไปคุยดูเพราะซื้อมายังไม่ครบอาทิตย์

เพื่อนๆคิดว่าไงกับเหตุการณ์นี้คับ??

ก่อนออกจากร้าน ดูให้แน่ใจก่อนนะครับ

ไม่งั้นจะเกิดอาการ สติกเกอร์ ++ กล่อง Q6600 หายแบบผม
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เหตุแบบนี้จะโทษเจ้าของร้านก็ไม่ได้นะผมว่า เอาว่าครั้งหน้าจะซื้อก็ควรดูให้ดีๆก่อนครับ

Comment

แต่ว่า คนขายเขาก็น่าจะถามว่า มันมีสองรุ่น จะเอารุ่นไหน

Comment

น่าจะเป็นความผิดของคนที่หยิบให้มากกว่า
          -------------------------------
          แต่จริงๆแล้ว แบบ 2 เม็ก กับ 8 เม็กก็ต่างกันไม่มากเท่าไหร่นะครับ เมื่อใช้งานจริงๆ

Comment

เรียกว่า พลาดด

Comment

เป็นผมจะเช็คก่อนออกจากร้านครับ
              ประสพการณ์เคยซื้อ dvd-rw จะเอาแบบ lightscribe ป้ายหน้าร้าน บอกราคานึงแต่ขายจริงอีกราคานึง
              ก้อเลยแย้งไป คนขายพูดแบบหยันๆเหมือนเราไม่รู้เรื่องว่า ถ้าจะเอา lightscribe ต้องรหัส L ราคานี้มันรหัส N
              เลยบอกไปว่า ป้ายหน้าร้านบอก lightscribe ราคานี้ คนขายชะโงกมาดูหน้าร้าน พร้อมบอกว่า อ๋อ เขาเขียนผิดค่ะ(เสียงอ่อนเชียว)
              ฉะนั้นเช็คให้ดีครับ

Comment

ลองเอาบิล ไปถามร้านดูครับ

Comment

คนขายสิครับ ตัวรู้ดี เขารู้ว่าไม่ใช่รุ่นที่เราต้องการ จึงลดราคาให้

Comment

เข้าเรียก ไม่รอบคอมครับ ไม่ได้โง่ หรือโดนหลอกครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                      น่าจะเป็นความผิดของคนที่หยิบให้มากกว่า
                      -------------------------------
                      แต่จริงๆแล้ว แบบ 2 เม็ก กับ 8 เม็กก็ต่างกันไม่มากเท่าไหร่นะครับ เมื่อใช้งานจริงๆ
                      ครับไม่ต่างกันมากมาย ครับ
                      ถ้าซัก 2M กับ 16M นี้ก็ยังว่าหน่อย นะ
                      ปล. ผมยังใช้ SATA1 40GB Buffer 2M ของ WD อยู่เลยครับ ( ลูกลงวินโดวส์ นะ)

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                        ลองเอาบิล ไปถามร้านดูครับ
                        ตามนั้นครับ

Comment

ดันไปให้คนอื่นรู้บ้าง

Comment

ไม่มีใครผิด แต่ไม่รอบคอบครับ ต้องตรวจสอบดีๆก่อนนะครับ เวลาซื้ออุปกรณ์คอมพ์เนี่ย ถ้าจะให้ดีตรวจก่อน-หลังจ่ายเงิน จ่ายแล้วเช็คอีก2ครั้งDouble Checkกันไปเลย เพื่อความแน่นอนครับ กรณีแบบนี้คงต้องเอาบิล+ของ+ห่อ ทุกอย่างในสภาพสมบูรณ์ไปคุยกับร้านดูครับ

Comment

สงสัยโดนเจไดหลอกเหมือนกันครับ เคยซื้อ tuniq120มา ตอนนั้นราคา 1990บาท ยังไม่พูดไรเลย ลดไห้90บาทซะงั้น
                              ผิดที่ไครเนี้ย

Comment

Working...
                              X