Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหากวนใจ คุณเรียก SATA ว่าอะไร?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหากวนใจ คุณเรียก SATA ว่าอะไร?

ลูกค้า : "เอ่อ.. ขอดูฮาร์ดดิสค์ ตัวนึงครับ"
    พนักงาน : "ค่ะ ไม่ทราบว่าจะเอาเป็นแบบซาต้า หรือไอดีอีค๊ะ?"
    ลูกค้า : งง.. คิดในใจ (อะไรวะ ซาต้า)
    หันออกไปอ่านข้างบน อ้อ.. เอสเอทีเอ (SATA) หรือซา-ต้านั่นเอง!!...
    ลูกค้า : "เอาแบบเอส... เอ่อซาอะไรน่ะล่ะครับ" (= = เสียความมั่นใจไป 7ส่วน)
    พนักงานขาย : "ได้ค่ะ ฮาร์ดดิสค์ซาต้า เอากี่กิ๊กดีค๊ะ..... (บลา บลา)"

หลังจากลูกค้าดูฮาร์ดดิสเสร็จ(แต่ไม่ซื้อ) ก็เดินออกมาจากร้านด้วยอาการงงๆ
    เอ.. ตกลงไอ้ SATA นี่มันอ่านว่าไงเนี่ย แล้วที่เราเรียก ซีเรียลเอทีเอ หรือย่อๆว่า เอสเอทีเอมาตลอดนี่มันผิดป่าว
    ถามกี่ร้านๆ ทั้งพันธ์ทิพก็เรียก ซาต้ากันหมด นี่ถ้ามันมี Parallel ATA คงไม่เรียก พาต้ากันทั้งห้างหรอกนะ
    พนักงานขาย : "รับฮาร์ดดิสค์แบบพาต้า หรือไอดีอีดีค๊ะ?"
    ลูกค้า : "เอ่อ... ผมจะซื้อที่พันธ์ทิพครับ *-*"
    แบบนี้คงฮาดีพิลึก

ช่วยบอกผมทีขอรับ คราวหน้าจะได้เรียกให้มันถูกๆ

ผมเรียกอย่างนี้นะ
    SATA1 = ซาต้า 1
    SATA2 = ซาต้า 2

Comment

ผมว่า เรียกสั้นๆมากกว่า ถ้าเรีก เอสเอทีเอ มันยาวไป เลยรวบเป็น ซาต้า จบ

Comment

ป๋มเรียก ซีเรียล เอทีเอ แต่บางครั้งเวลาไปซื้อก็เรียกซาต้า มันสั้นกว่า ขี้เกียจพูดยาวๆ

Comment

SATA =ซาต้า
          ISA =ไอซ่า

ภาษาง่ายแหละครับ แล้วฝ่าหรั่งมันเรียกไง..
          บางทีอาจจะมาจากฝรั่งก็ได้นะครับ.. ภาษาวิบัติของฝรั่งก็มีนะครับ.. มีเยอะนะครับ..
          Last edited by hornetpc719; 18 Oct 2007, 20:10:31.

Comment

SATA ผมเรียก ซาต้า เหมือนกันครับ

Comment

พาต้าร์ เอ้ย ซาต้าครับ ง่ายดี

Comment

ซาตาน

Comment

ผมเรียกทั้ง2แบบเลยทั้ง ซาต้าและซีเรียลเอทีเอ

Comment

ผมเรียก ซีเรียล-เอทีเอ บอกคนขายผู้หญิงร้านคอม ต จ ว. แก ก็ทำหน้า งง ๆ
                    ต้องบอก ซาต้า แก ถึง อ๋อ. . . แล้วก็ไม่บอกแต่แรก
                    (- -")

Comment

แซแต้ ครับ
                      พาต้า นี่ จริงๆ ก้อมีนะครับ

Comment

วีต้า
                        เอ้ย
                        ซาต้า

Comment

ผมชอบเรียกว่า "ริต้า" ครับ สวยกว่ากันเยอะ

Comment

พาต้า ก็ ไอดีอี ไง

Comment

ซาต้าด้วยคน

Comment

Working...
                              X