Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมีปัญหาเล่นเกมส์แล้วดับไปดื้อๆ ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมีปัญหาเล่นเกมส์แล้วดับไปดื้อๆ ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ปัญหาคือ เล่นเกมส์ COH ไปได้ประมาณ 10-20นาที เครื่องจะดับ ต้องกด ปุ่มpowerใหม่แล้ว ผมก็ได้ลองเล่น เกมส์เดิมดู มันจะเล่นได้ ประมาณ 45 นาทีแล้วดับ แต่ลองเล่นเกมส์อื่น ๆทำงาน ดูหนังฟังเเพลง 2 3 ชั่วโมงมันไม่ดับ งง ครับ เป็นที่อะไรไม่รู้ ที่เครื่องดับนี่มันเหมือนไฟดับครับ มันไม่ได้ Restart ต้องกด ปุ่ม power ถึงจะติด
    spec
    cpu q6600
    dfi infinity 650i ultra
    vga asus 8800gtx
    ram g.skill 2GB
    Harddisk 250GB
    dvd RW 1 ตัว
    พัดลมอีก 5 ตัว
    power supply zalman 600w (ZM600-HP)

ซัพพาย ไม่พอหรือป่าว แต่ผมโทรกับทางร้านเขาบอกว่าพอ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ร้อนเปล่า

Comment

คล็อกหนักไปหรือเดิมๆ psuคงไม่เกี่ยว ดูความร้อนด้วย

Comment

VGA Gard ร้อนปะแล้วดับ คือว่ามันอาจจะทำงานหนัก

Comment

Cpu ผมมี ซิ้ง andy เป่า อยู่ครับใช้โปรแกรม วัดดู cpu มันร้อน 50 กว่า ๆ หน่อยครับ แต่ vga ก็มีพัดลมเหมือนกัน pc aircon เป่าอยู่แต่ผมไม่รู้ว่าอุณหภูมิมันเท่าไร ไม่เคยคล็อกเลยครับ

Comment

]ลองเช็ค PSU ดูหรือยังครับ

มันพอ แต่ไม่ได้หมายความว่า มันเสียไม่เป็นนะครับ(ไฟอาจจะ ขึ้นๆลงๆ ทำให้ระบบ รีสตาทได้ถ้าใช้งานหนักๆ)

Comment

อาการเหมือน Notebook Acer 55xx Series ตัวการ์ดจอ X1600 อันโด่งดังเลย ลองเช็คการ์ดจอดูครับ
              น่าจะร้อนจนดับ
              Last edited by Potae; 19 Oct 2007, 18:48:22.

Comment

ผมว่าอาการนี้น่าจะ PSU จ่ายไฟไม่พอนะครับ

Comment

ผมก้อพึ่งเป็นไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เล่นเกมส์อยู่ดี ๆ ก็ ดับ กด POWER แล้วก้อไม่สามารถเปิดได้ แต่เครื่องร้อน ๆๆ ไม่ทราบว่าหายร้อนแล้วมันจะเปิดติดมั้ยครับ CPU ผมจะไหม้มั้ยครับ เพราะที่จริงมันจะร้องนี่ครับ แต่นี่ดับไปเลย กลัวเพราะไม่ใช่เครื่องตัวเอง อะไรจะพังบ้างมั้ยเนี่ยะ

Comment

ร้อนเว่อร์คับ PSU500Wยังไหวเลย

Comment

ผมจะมีวิธีแก้ปัญหาเรื่องความร้อนอย่างไงครับ พัดลมก็มีจะเต็มเคสแล้ว

Comment

ผมบอกตามตรงนะครับถ้าจะเช็คว่าใช่ปัญหาจากความร้อนรึเปล่านั้นไม่ยากเลยครับลองเปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมตั้งโต๊ะนี่แหละครับเป่าจ่อไว้เลยแล้วใช้งานแบบที่ท่านใช้จนมันดับนี่แหละครับ ถ้าไม่ดับก็เป็นปัญหาจากความร้อนแต่ถ้าไม่ใช่ก็ต้องดูอย่างอื่นต่อ และเป็นไปได้ที่ psu อาจจะจ่ายไฟไม่ดีพอลองเช็คดูครับว่าเวลา fulload มันสวิงหรือดรอปมากแค่ไหนครับ หรืออาจจะเป็นที่บอร์ดก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Potae View Post
                          อาการเหมือน Notebook Acer 55xx Series ตัวการ์ดจอ X1600 อันโด่งดังเลย ลองเช็คการ์ดจอดูครับ
                          น่าจะร้อนจนดับ
                          แหม อย่าไปเทียบกันสิครับ อันนี้ดับชัวร์อยู่แล้วครับ ถ้าไม่ยกฐานแล้วพัดลมช่วยเป่า ก็พัดลม N/B ตัวหน่อยเดียว 5cmเห็นจะได้ ระบายความร้อนทั้ง CPU และ VGA อย่างนี้จะเหลือหรอครับ

ผมเป็นคนนึงที่ใช้ 5593 ยอมรับครับว่าดับ แต่ถ้ายกฐาน หรือมีพัดลมช่วยเป่านี่ไม่เคยจะดับครับต่อให้ปรับที่ High และเล่นติดต่อเป็นเวลานาน ผมเล่นทั้ง CNC3 และ Company of hero จนเคลีียก็เครื่องนี้แหละครับ
                          Last edited by Neo_ze; 20 Oct 2007, 11:51:02.

Comment

Originally posted by ArZuGi View Post
                            ผมก้อพึ่งเป็นไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เล่นเกมส์อยู่ดี ๆ ก็ ดับ กด POWER แล้วก้อไม่สามารถเปิดได้ แต่เครื่องร้อน ๆๆ ไม่ทราบว่าหายร้อนแล้วมันจะเปิดติดมั้ยครับ CPU ผมจะไหม้มั้ยครับ เพราะที่จริงมันจะร้องนี่ครับ แต่นี่ดับไปเลย กลัวเพราะไม่ใช่เครื่องตัวเอง อะไรจะพังบ้างมั้ยเนี่ยะ
                            ถ้าเป็น N/B อาการนี้ปกติครับ คือดับแล้วเปิดทันทีจะไม่ติด เนื่องจากมัน Protect ตัวเองครับเพราะความร้อนยังไม่ลง รอสักแปปจะเปิดเครื่องได้ปกติครับ ถ้าเป็น acer 5593 เวลามันดับไฟมันจะกระพริบทั้งสองดวง คือ ยังเปิดไม่ได้ต้องรอไฟหยุดกระพิบก่อน

Comment

Originally posted by lucif3r View Post
                              ผมจะมีวิธีแก้ปัญหาเรื่องความร้อนอย่างไงครับ พัดลมก็มีจะเต็มเคสแล้ว
                              พัดลมเต็มเคส ก็ไม่ได้แปลว่าเครื่องจะไม่ร้อนนะคับ

มันต้องดูว่าระบบภายในเรามีการถ่ายเทอากาศได้ดีไหมคับ

ที่เพื่อนๆ เค้าบอกว่าให้เช็คความร้อน เพราะเค้าก็แนะเป็นแนวทางว่าอาจจะเกิดจากสิ่งนี้อ่ะึัคับ

ลองเช็คดูก่อนแล้วลองเช็ค PSU ด้วยนะคับ

หวังว่าจะแก้ปัญหาได้เร็วๆ นะคับ

Comment

Working...
                              X