Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมทีครับ...เรื่อง HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมทีครับ...เรื่อง HDD

เวลาที่ผมเปิดเครื่องทีไร มองไม่เห็น HDD ครับ ต้องรีตาดหลายครั้งกว่าจะเห็น

บางทีก็เปิดขึ้นมาครั้งเดียวเห็นเลย

ทีสำคัญมันมีเสียง ครึก ๆ ๆ ค่อนข้างดัง ตอนเปิดด้วย แต่ก็เป็นมานานแล้วประมาณ 2 เดือน กลัวมากครับ ถ้าเจ๋งไปตายแน่ผม

มันเกิดจากอะไรครับ ปกติหรือใกล้พังแล้วครับ HDD ของ Seagate ครับ

อีกอย่างหนึ่งครับ ถ้าเปิดครังเดียวไม่ติด ผมจะปิดสวิตที่ปลั๊กเสียบให้เหมือนกับเป็นการรีสตาด มันมองเห็นทุกครั้งเลยครับ

Comment

สงสัย HDD ใกล้เสียต้องปลดปลั๊กถึงจะดีเท็คเจอรีบ BACKUP แล้วเอา HDD ไปลองเช็คกับเตรื่องอื่นดู

Comment

Originally posted by GT_R View Post
        เวลาที่ผมเปิดเครื่องทีไร มองไม่เห็น HDD ครับ ต้องรีตาดหลายครั้งกว่าจะเห็น

บางทีก็เปิดขึ้นมาครั้งเดียวเห็นเลย

ทีสำคัญมันมีเสียง ครึก ๆ ๆ ค่อนข้างดัง ตอนเปิดด้วย แต่ก็เป็นมานานแล้วประมาณ 2 เดือน กลัวมากครับ ถ้าเจ๋งไปตายแน่ผม

มันเกิดจากอะไรครับ ปกติหรือใกล้พังแล้วครับ HDD ของ Seagate ครับ
        ใช้เมนบอร์ดยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ
        แล้ว HDD เป็นแบบใหน นะ SAT1 / SATA2 / IDE
        ได้เซ๊ต จัมเปอร์ ถูกต้องอะปาวครับ ไฟ PSU พอใหม

Comment

Working...
        X