Announcement

Collapse
No announcement yet.

สั่งปริ๊นผ่านแลนในระบบ me ต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษกว่า Xp หรือเปล่า..???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สั่งปริ๊นผ่านแลนในระบบ me ต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษกว่า Xp หรือเปล่า..???

ระบบ winME ต่อแลนกัน 6เครื่อง ตั้งเป็นปริ๊นแชร์ใว้แล้วสำหรับเครื่องที่ติดตั้งปริ๊นเตอร์ และ Add Printer กับเครื่องอื่นมาที่ปริ๊นแชร์ไว้หมดแล้ว เวลาสั่งปริ๊นจากเครื่องอื่น มันก็มาขึ้นให้เห็นที่เครื่องที่ติดตั้งปริ๊นเตอร์ให้ได่รู้ว่ามีการสั่งปริ๊นมาที่นี่ แต่สุดท้ายมันก็โหลดไม่เสร็จ100% มันค้างที่ 3% ไม่รู้ว่าติดปัญหาที่ไหน..
    บนXP ถ้าแชร์ปริ๊น แอดปริ๊นไว้แล้ว ก็ไม่เคยเจอปัญหา ระบบแลนที่ติดตั้งก็ไม่มีปัญหาอะไรทุกเครื่องสามารถใช้เน็ตได้กันหมด สามารถแชร์ไฟล์แชร์โฟล์เดอร์กันก็ได้หมด..คิดว่าการเซ็ทค่า IP คงไม่มีปัญหา แค่สั่งปริ๊นผ่านแลนไม่ได้ ..
    แปลกอีกอย่างถ้าเราพิมพ์ Word ,Excel แล้วแซฟเป็นไฟล์เก็บไว้ในเครื่องนั้นๆ แล้วไปเปิดไฟล์นี้จากเครื่องที่ติดตั้งปริ๊นเตอร์ไว้เพื่อจะปริ๊นออกมา ก็ไม่ได้อยู่ดีแปลกอะ..!! แต่ถ้าก๊อปไฟล์นั้นมาไว้ในเครื่องที่ติดตั้งปริ๊นเตอร์แล้วเปิดสั่งปริ๊น ก็ได้ไม่มีปัญหา เลยงงๆ..... ใครที่ยังชำนาญกับ winME ช่วยแนะนำทีครับ..thk.
    Last edited by hornetpc719; 30 Oct 2006, 20:22:35.

อาจจะเป็นที่ตรงนี้ก็ได้ครับ

1. Spool print documents so program finishes printing faster (ส่งเอกสารที่จะปรินท์ไป โปรแกรมจะปริ้นท์เสร็จเร็วกว่า คือส่งไปเก็บไว้ที่ความจำของปรินเทอร์ครับ)
    ---- Start printing after last page is spooled (เริ่มการปริ้นท์หลังจากส่งหน้าสุดท้ายไปแล้ว)
    ---- Start printing immediately (เริ่มปรินท์ทันที)

2. Print directly to the printer (สั่งปรินเทอร์โดยตรง คือสั่งปรินท์โดยเครื่องนี้เลย)

ลองไปเซตดูครับ ว่าตัวไหนเหมาะกับท่าน อาจจะไม่ได้ก็ได้

ปล. คราวที่แล้วที่ผมแนะนำไปเข้าบ้างมั๊ยครับ บอกด้วยครับ คนตอบก็อยากได้ความรู้เช่นกันครับ

Comment

โอ้.. คงบังเอินจริงๆเนอะ cannonรุ่นนี้เลยละ ขอบคุณมากครับค่อยไปลองทำดู..

โทษทีครับ เดี่ยวผมจะกลับไปดูกระทู้อีกทีหนึ่ง...

ใช่กระทู้นี้เปล่าครับ แชร์ไฟล์แอนด์ปริ๊นเตอร์

http://www.overclockzone.com/forums/...4994#post84994
      Last edited by hornetpc719; 30 Oct 2006, 23:46:44.

Comment

ของอีกบ้านไว้พิมพ์......ครับ ทนจริงๆ บอกหมึกแพงๆ ก็ไม่ยอมซื้อใหม่ อิ อิ ชั่ง.. ไม่ใช่เงินเรา

Comment

Working...
        X