overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: Half life2 EP2 ไหง สั้นจัง

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Default Half life2 EP2 ไหง สั้นจัง

เล่นวันเดียวจบแล้วงะ

EP3 จะรอนานมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

ผมว่าก็คงไม่สั้นมากนักเท่าไหร่หรอกนะครับ (ไม่สั้นเท่า EP1) ตามที่เวปรีวิวต่างประเทศได้บอกไว้ว่าใช้เวลาในการเล่น EP2 ประมาณ 6 ชม.ครับ

ส่วนตัวผมพึ่งเล่นถึงด่านที่ 4 เองครับ ถึงตรงที่ได้พบกับ Hunter (ตัวสีฟ้าๆ) เป็นครั้งเเรก (ไม่ได้รีบเล่นครับ อิอิ คอยเก็บ Archievements ให้ครบดีกว่าครับ)

ถามหน่อยนึงนะครับจากจุดที่ผมเล่นถึงเนี่ยอีกนานไหมครับกว่าจะจบครับ หุหุ
    Last edited by hoomupoo; 19 Oct 2007 at 21:25:58.

OverclockZone Member social's Avatar

โหสั้นจัง

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เดี๋ยวออกมาครบทุก EP แล้วเอามาแพ็ครวมกัน ก็จะยาวเองครับ 555.............

OverclockZone Member rhythm158's Avatar

Quote Originally Posted by hoomupoo View Post
    ผมว่าก็คงไม่สั้นมากนักเท่าไหร่หรอกนะครับ (ไม่สั้นเท่า EP1) ตามที่เวปรีวิวต่างประเทศได้บอกไว้ว่าใช้เวลาในการเล่น EP2 ประมาณ 6 ชม.ครับ

ส่วนตัวผมพึ่งเล่นถึงด่านที่ 4 เองครับ ถึงตรงที่ได้พบกับ Hunter (ตัวสีฟ้าๆ) เป็นครั้งเเรก (ไม่ได้รีบเล่นครับ อิอิ คอยเก็บ Archievements ให้ครบดีกว่าครับ)

ถามหน่อยนึงนะครับจากจุดที่ผมเล่นถึงเนี่ยอีกนานไหมครับกว่าจะจบครับ หุหุ
    ที่เป็นไอตัวขายาวๆ วิ่งเร็วๆปะครับ ก็ใกล้แล้วแหละครับ

รับรองมันส์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    Last edited by rhythm158; 20 Oct 2007 at 14:48:26.

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar

กำ โดนสปอยเข้าเเล้วไงตู
    Last edited by hoomupoo; 20 Oct 2007 at 14:56:53.

Quote Originally Posted by hoomupoo View Post
    กำ โดนสปอยเข้าเเล้วไงตู
    สปอย ? คืออารายหรอคับ
    Last edited by rhythm158; 20 Oct 2007 at 14:48:12.

Quote Originally Posted by rhythm158 View Post
    สปอย ? คืออารายหรอคับ
    สปอยล์ (spoil) มีความหมายว่า ทำลาย, ทำให้เสีย

ในที่นี้การสปอยล์เนื้อเรื่องในหนัง หรือในเกม จึงหมายถึง

"การเปิดเผยเนื้อเรื่องในส่วนที่สำคัญ ซึ่งอาจทำให้เสียอรรถรสในการชมภาพยนตร์เรื่องนั้น หรือเล่นเกมๆนั้นๆไปเลย"

เช่น ถ้าสมมุติผมกำลังจะไปดูหนังเรื่องๆหนึ่ง ซึ่งเพื่อนของผมซึ่งไปดูมาเเล้ว ก็มาเล่าให้ผมฟังว่า เฮ้ย!! เรื่องนี้ตอนจบพระเอกตายนะเว้ย ผู้ร้ายเเอบลอบเอาระเบิดไปวางไว้ในบ้านของ xxx ตัวร้ายจริงๆคือ พ่อของนางเอกที่เเอบปลอมตัวมา 9ล9 ซึ่งการเผยจุดสำคัญที่อาจทำให้คนอื่นรู้ก่อนนั้น ทำให้คนที่ยังไม่ได้เล่นหรือดูหมดสนุกเเละเสียอารมณ์ได้ครับ

ทางที่ดีคุณ rhythm158 ช่วยลบสปอยล์ออกด้วยเเล้วกันนะครับเพราะมันจะทำให้คนที่ยังเล่นไม่จบ เเล้วเข้ามาอ่านหงุดหงิดได้นะครับ

อีกอย่างนะครับ ตัวอย่างของการวิจารณ์เเล้วสปอยล์

การบอกว่า "เรื่องนี้พระเอกตายตอนจบ" ยังงี้ไม่ได้ถือเป็นการวิจารณ์ แต่เป็นการบอกเนื้อเรื่องก็ควรติดสปอยล์เหมือนกัน

เเต่ถ้าบอกว่า "ตอนจบของเรื้องนี้ทำให้บทดูอ่อนลง ไม่สมเหตุสมผล" อันนี้วิจารณ์เฉยๆ ไม่ต้องติดคำว่าสปอยล์ ครับ

ถ้าจะสปอยล์เนื้อหาจริงๆก็ควรเขียนตัวหนังสือใหญ่ๆ ชัดๆว่า เนื้อเรื่องที่ผมอาจพูดต่อไปนี้อาจจะสปอยล์ได้ ใครไม่อยากอ่านให้ข้ามไปเลยนะครับ
    Last edited by hoomupoo; 20 Oct 2007 at 13:23:57.

OverclockZone Member Punisher's Avatar

เล่นแล้ว เวียน หน้ากันไหม ผมล่ะ คนหนึ่งที่เป็น แต่ก็ดันเล่นจบ..

Quote Originally Posted by Punisher View Post
    เล่นแล้ว เวียน หน้ากันไหม ผมล่ะ คนหนึ่งที่เป็น แต่ก็ดันเล่นจบ..
    ผมรู้สึกเฉยๆนะครับ สงสัยถูกคอกับเเนว FPS

ว่าเเต่คุณ Punisher เล่นจบเเล้วหรอครับ ผมพึ่งเล่นถึงด่านที่ 5 เอง ถึงตรงที่มีเครื่องยิงเลเซอร์ยิงมา (หลังจากทำลายฮ.มาได้ซักเเปปนึง) อิอิ

OverclockZone Member crYsIs's Avatar
    BKK Dindang หอการค้า,U-Thong~Suphanburi(สุพรรณบุรี)

Quote Originally Posted by Punisher View Post
    เวียนเหมือนกันครับ เล่นเกมอื่นไม่เวียน

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ซี่รีย์EPเดิมทีมันคือHL3ครับ แต่บริษัทกลัวแฟนๆรอไม่ไหวแต่ความจริงหวังฟันเงิน3รอบแหละ555
    เลยแบ่งเป็น3EPแทน มันจะสั้นก็ไม่แปลก

สปอยล์ (spoil) มีความหมายว่า ทำลาย, ทำให้เสีย

ในที่นี้การสปอยล์เนื้อเรื่องในหนัง หรือในเกม จึงหมายถึง

"การเปิดเผยเนื้อเรื่องในส่วนที่สำคัญ ซึ่งอาจทำให้เสียอรรถรสในการชมภาพยนตร์เรื่องนั้น หรือเล่นเกมๆนั้นๆไปเลย"

เช่น ถ้าสมมุติผมกำลังจะไปดูหนังเรื่องๆหนึ่ง ซึ่งเพื่อนของผมซึ่งไปดูมาเเล้ว ก็มาเล่าให้ผมฟังว่า เฮ้ย!! เรื่องนี้ตอนจบพระเอกตายนะเว้ย ผู้ร้ายเเอบลอบเอาระเบิดไปวางไว้ในบ้านของ xxx ตัวร้ายจริงๆคือ พ่อของนางเอกที่เเอบปลอมตัวมา 9ล9 ซึ่งการเผยจุดสำคัญที่อาจทำให้คนอื่นรู้ก่อนนั้น ทำให้คนที่ยังไม่ได้เล่นหรือดูหมดสนุกเเละเสียอารมณ์ได้ครับ

ทางที่ดีคุณ rhythm158 ช่วยลบสปอยล์ออกด้วยเเล้วกันนะครับเพราะมันจะทำให้คนที่ยังเล่นไม่จบ เเล้วเข้ามาอ่านหงุดหงิดได้นะครับ

อีกอย่างนะครับ ตัวอย่างของการวิจารณ์เเล้วสปอยล์

การบอกว่า "เรื่องนี้พระเอกตายตอนจบ" ยังงี้ไม่ได้ถือเป็นการวิจารณ์ แต่เป็นการบอกเนื้อเรื่องก็ควรติดสปอยล์เหมือนกัน

เเต่ถ้าบอกว่า "ตอนจบของเรื้องนี้ทำให้บทดูอ่อนลง ไม่สมเหตุสมผล" อันนี้วิจารณ์เฉยๆ ไม่ต้องติดคำว่าสปอยล์ ครับ

ถ้าจะสปอยล์เนื้อหาจริงๆก็ควรเขียนตัวหนังสือใหญ่ๆ ชัดๆว่า เนื้อเรื่องที่ผมอาจพูดต่อไปนี้อาจจะสปอยล์ได้ ใครไม่อยากอ่านให้ข้ามไปเลยนะครับ
    โอเคคร้าบ

EP3 คงอีกปีสองปีถึงได้เล่นมั้ง หุหุ รู้เเต่ว่าตอนนี้ Value กำลังสร้าง EP3 อยู่ครับ

EP3 คงอีกปีสองปีถึงได้เล่นมั้ง หุหุ รู้เเต่ว่าตอนนี้ Value กำลังสร้าง EP3 อยู่ครับ
    รอกันปาย

OverclockZone Member chillchill's Avatar

ถามหน่อยครับว่า team fortress มันเล่นได้เลยรึเปล่าครับ server ในไทยมีไหมครับ

Quote Originally Posted by chillchill View Post
    ถามหน่อยครับว่า team fortress มันเล่นได้เลยรึเปล่าครับ server ในไทยมีไหมครับ
    มี Server Thai ครับผม

ยังไงอยากลองไปดูกระทู้นี้ดูนะครับ พูดถึง team fortress 2 online อยู่ครับ
    http://www.vagabondteam.com/modules....t=15341#196195

Bookmarks

Bookmarks