overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามความเห็น เลือกอะไรดี..

OverclockZone Member jroute66's Avatar

Default ถามความเห็น เลือกอะไรดี..

พอดีจะอัพคอมใหม่ยกเคส
    มี HDD 80G กับ DVD-RAM Drive อยู่แล้ว (มี CD Drive ด้วยอีกตัว - -")

spec ที่ท่าน wikorn แนะนำ ก็..
    X2 4000+
    ASROCK ALIVE NF6G-VSTA
    RAM ROX 667 1Gx2
    PCI-E X1950PRO
    CASE DELUX

อันอื่นน่าจะไม่มีปัญหา.. แต่พอลองดูรายละเอียดของ M/B แล้ว
    มี slot IDE อันเดียว ?

ปัญหาคือ HDD 80G ผมเป็น IDE จะเลือกอะไรดีอ่าครับ ?
    ระหว่าง..
    - ใช้ HDD ตัวเดิม ต่อกับ DVD-RAM Drive (ปัญหาคือสายมันจะยาวพอหรือเปล่า..)
    - ซื้อ HDD SATA ส่วน IDE นั่นก็ต่อ Drive CD กับ DVD (แล้ว HDD ตัวเก่าละ - -")
    - อื่นๆ (โปรดระบุ?)

ปล. เซงอีกอย่าง กว่าเงินจะอนุมัติจากทางบ้าน คงเดือนธันวา = ="

ขอบคุณมากครับ m_ _m

OverclockZone Member
    Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

ขายทิ้งให้หมด

แล้วซื้อใหม่ครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ขาย hdd ide แล้วไปซื้อ SATA ตัวใหญ่หนึ่งตัว

การพ่วง HDD กับ DVD บนสาย IDE เส้นเดียวกัน
    มันต้องรอให้ไดรว์ตัวหนึ่งส่งข้อมูลเสร็จก่อน อีกตัวจึงจะทำงานต่อได้
    ถ้า DVD ยังอ่านแผ่นอยู่ มันจะไม่ปล่อยให้ HDD ส่งข้อมูลได้
    เห็นชัดๆ เวลาใส่แผ่นไม่ค่อยดีแล้วเข้าไป DVDอ่านนานมากๆ จะเหมือนเครื่องแฮงค์
    ต้องเอาแผ่นออกก่อน ถึงจะใช้ได้(ซึ่งบางทีก็แฮงค์ไปจริงๆ ทำให้ต้องรีสตาร์ด)

ปล. ส่วนการใช้งานในขณะไม่ได้อ่านแผ่นDVD จะใช้งานได้เหมือนปกติเลย ไม่แตกต่าง
    และการอ่านแผ่นที่ไม่มีปัญหา HDDก็จะค้างไปแป้บเดียวจนอ่านข้อมูลได้สำเร็จ HDDก็จะทำงานต่อได้ทันที
    หรืออีกวิธี หาซื้อ SATA HDD ลูกใหม่มาใช้ และลงวินโดวส์ลูกนี้ และใช้ HDD IDE เป็นตัวเก็บข้อมูลเฉยๆ
    ก็จะไม่มีปัญหาเวลาอ่านแผ่นค้างเช่นกัน

OverclockZone Member jroute66's Avatar

อา... ทางที่ดีที่สุด คือต้องเสียตังเพิ่มสินะ = =
    ว่าแต่การลงวินโดวส์ของ SATA HDD นี่ต่างจากแบบ IDE HDD หรือปล่าวครับ
    หรือว่าต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง..

อ้อ.. เคยเห็นมีใครพูดถึง SATA1 SATA2 มันต่างกันยังไงเหรอครับ ?

แล้ว Ram ผมเห็นที่ร้านมีขายเขาลงท้าย Dual (เห็นเขาบอกว่ามันเป็นเนื้อคู่กัน)
    ถ้าเทียบกับใช้ Ram ปกติ 2 ตัว นี่ต่างกันมากน้อยแค่ไหนเหรอครับ ?

ไหนๆ ได้ถามทั้งที ถามให้หมด.. เดี๋ยวนึกได้จะมาถามอีก
    ยังไงก็รอคำตอบอยู่นะครับ T T

ขอบคุณมากครับ m_ _m
    Last edited by jroute66; 20 Oct 2007 at 00:33:33.

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ตอนนี้ MB รุ่นใหม่ๆที่ออกมา ส่วนมากก็จะมี slot ไว้เสียบ IDE อันเดียวแหละคับ
    ถ้าคุณจะเสียบ HDD ที่เป็น IDE ก็เอามันเสียบช่องนั้นแหละเสียบกะ DVD rom สายน่าจะพอนะคับ

แต่ถ้าไม่พอจริงๆ ก็คงต้องซื้อ HDD ที่เป็น SATA หรือ DVD ROM ที่เป็น SATA มาอ่ะคับ

SATA1 และ SATA2 ทางทฤษฏี เค้าบอกว่าจะถ่ายโอนข้อมูลเร็วขึ้นคับ
    แต่ในทางปฏิบัติ ไม่รู้สึกหรอกว่ามันแตกต่างกันคับ

----
    ส่วนเรื่องแรม มันจะมีช่อง slot ที่สีเหมือนกัน เสียบสองตัวมันจะ dual กันทำให้เร็วขึ้น
    ที่มันลงท้ายว่า Dual เวลาซื้อมาเีสียบมันจะ Dual ค่อนข้างแน่อ่ะคับ

แต่ส่วนมากที่ผมซื้อแยกมาก็สามารถ Dual ได้นะคับ

ลองดูคับ

----

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถ้าไม่อยากเสียตังเพิ่มก้อใช้ hdd+dvd เส้นเดียวกันไปก่อน
    แล้ว cd-rom อีกตัวก้อเก็บไว้สำรองคับ^^

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ถ้าไม่อยากเสียตังเพิ่มก้อใช้ hdd+dvd เส้นเดียวกันไปก่อน
    แล้ว cd-rom อีกตัวก้อเก็บไว้สำรองคับ^^
    ผมเห็นด้วย มันใช้รวมกันได้ ไครสงสัยในประสิทธิภาพ IDE+ROM เส้นเดียวกัน มาลองดูได้

Bookmarks

Bookmarks