Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อจากกระทู้เก่าเอามาเล่าใหม่ steb oc เบื้องต้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รอชมคับ^^

Comment

มาช่วยดันอาจารย์คับ อิอิ

Comment

รอด้วยคน

Comment

มาช่วยดันครับ

Comment

จะอัพเดตกระทู้ดันหาไม่เจอซะงั้น

วันนี้เฮี้ยนจับซิงค์ socket A โมยัด AM2 ซะงั้น (ผลสุดท้ายก็ใส่ได้แต่ไม่ได้ใส่ - - แล้วตูจะโมทำไมก็ไม่เข้าใจ)

อีกทั้งนั่งจับน้อง Alive+X2 3600+ มานั่งลากเล่น ๆ ก็ยังคงแรงเหมือนเคย 2.9 << ซะงั้น

Comment

งืมๆๆ

Comment

รอฟังคำตอบอยู่ครับ
                เรื่องแรมบัส 667 กะ 800 ครับ

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                  รอฟังคำตอบอยู่ครับ
                  เรื่องแรมบัส 667 กะ 800 ครับ
                  ตอบให้นานแล้วจ้า rep3

ลองไปอ่านดูนะจ๊ะ

หรือสรุปคือบัสไรก็ช่างดูที่ชิพจ้า

แต่ส่วนใหญ่ บัส 800 จะชิพค่อนข้างดีครับ จะมีบางยี่ห้อที่เอาชิพกาก ๆ มาใส่

ส่วนบัส 667 ก็เช่นกันชิพส่วนมากจะลากได้ 800-900 ขอรับ

แต่ชิพ d9 เทพ ๆ จะอยู่ใน 533 นะจ๊ะ ^^ (หายาก-หาไม่ได้แล้วมือหนึ่ง)

ส่งท้าย>>เท่าที่สังเกตมา ddr2 533 667 800 ถ้าเอามา oc ไม่ว่าบัสไหนก็จะได้ 800-900 เป็นอย่างต่ำจ้า ดังนั้นเรื่องชิพถ้าเป็นพวก elpida hynix promos อยากใช้ชิพไหนให้ดูด้วยว่าถูกกับบอร์ดเรามั้ย เพราะบางบอร์ดเลือกชิพจ้า

Comment

ขอบคุณหลายๆ จร้า

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                      3.ว่าด้วยเรื่อง Ram2 ก็คือเรื่องค่า CL ครับจะมีการ set แบบ "หลวม" หรือ "แน่น" อันนี้ถ้าหลวม ๆ ก็จะเป็นการ set แบบพอให้ทำงานได้ไปก่อน แล้วค่อยมา set ให้แน่น ๆ (หรือแรง ๆ) ทีหลังครับ เช่น ddr2 จะมีค่า cl อยู่ เช่น 5 5 5 15 25 (อันนี้จะหลวม ๆ) ยิ่งค่าหลวมจะสามารถอัดบัสได้สูงกว่าค่าแน่นนะครับส่วนมากแล้วจะ fix ให้หลวม ๆ ไว้แล้วลากบัสให้สุดก่อนแล้วค่อยมาอัด CL ให้แน่น ๆ ยิ่งขึ้นต่อไป
                      งงตรงนี้มากครับ CL 4-4-4-12-16 นี้ดีกว่า 5-5-5-15-25 ยังไงครับ

จากที่ผมเคยลอง 5-5-5-15-25 นี้ลากได่ไกลกว่า 4-4-4-12-16 อ่ะครับ

Comment

HTT Link รวมนั้นปกติสำหรับ Athlon และ AthlonX2 คือ 1000 หรือ 200*5 ครับผม
                        ดังนั้นจะลากอย่างไรก็ได้อย่าให้เกิน 1000 มากเกินไปเป็นดีครับ เช่นถ้าคุณทำ HTT 250 จะให้พอดี 1000 ก็ลดตัวคูณเป็น 250*4 เสีย หรือ 280*3 เป็นต้นจะช่วยเพิ่มความเสถียรได้ครับ
                        เพราะ MB ส่วนมากรับ HTT Link รวมไม่ค่อยได้เกิน 1200

Comment

HTT Link รวมนั้นปกติสำหรับ Athlon และ AthlonX2 คือ 1000 หรือ 200*5 ครับผม
                          ดังนั้นจะลากอย่างไรก็ได้อย่าให้เกิน 1000 มากเกินไปเป็นดีครับ เช่นถ้าคุณทำ HTT 250 จะให้พอดี 1000 ก็ลดตัวคูณเป็น 250*4 เสีย หรือ 280*3 เป็นต้นจะช่วยเพิ่มความเสถียรได้ครับ
                          เพราะ MB ส่วนมากรับ HTT Link รวมไม่ค่อยได้เกิน 1200

Comment

set แน่น ๆ จะแรงกว่าครับถ้าบัสเท่ากัน

แต่ set หลวม ๆ จะลากบัสได้ไกลกว่า

คนที่ set แน่น ๆ เพราะบางครั้งไม่ต้องการบัสสูงแต่อยากแรงขึ้นอีกเลย set ให้แน่นขึ้นก็แรงขึ้นขอรับ

Comment

กระทู้เก่าดันขึ้นมาใหม่

Comment

แจ่มๆ มีมาอีกนะครับ

Comment

Working...
                                X