Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีลดความชื้นในอากาศมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีลดความชื้นในอากาศมั้ยครับ

สาเหตุคือ ที่บ้านมีต้นไม้ต้นใหญ่ มันบังแสงอาทิตย์และ
    ฝนตกบ่อย ส่งผลให้มีความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศสูง
    สังเกตุง่ายๆเลย ขนาดผนังห้องยังมีรอยเหมือนโดนน้ำอ่ะ

ทีนี้มันเลยส่งผลให้ ผมต้องเปลี่ยน mainboard ไปสองตัวแล่ว
    เพราะ C บวม

อยากถามว่ามีวิธีอะไรบ้างที่ทำให้ความชื้นรอบๆ PC หายไปได้บ้าง

เปิดแอร์ไงครับ ไม่ก็หาสารกันชื้นที่เห็นในถุงขนมโดโซะมายัดใส่เคสซะ

ง่ายกว่านั้นคือไม่ต้องไปลดมันความชื้นน่ะเปลี่ยนมาใช้บอร์ด All Solid แทน

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แต่ว่าผมต้องกินโดโซะ ทุกวันนี่ ผมของผมไม่ร่วงหมดหรอ - -"

ผมว่าห้องผมเปลี่ยนบอร์ดไม่มีผลหรอกครับ
      ถึง C ไม่บวมก็มีคราบชื้นๆติดที่บอร์ดอ่ะ เคลมไม่ได้ด้วย

Comment

ไม่ได้ให้ไปกินโดโซะครับ ไอ้สารกันชื้นน่ะมันมีขาย แค่ยกตัวอย่างให้ดูว่ามันเป็นแบบไหนน่ะ

Comment

อากาศมันชื้นขนาดนั้นเลยหรอ

Comment

โดโซะเอามาให้ผมกินแทนก็ได้ครับ อิอิ

ผมเอาถุงกันชื้นโดโซะไปวางในเคสประจำ

Comment

หากต้องควบคุมความชื่นภายในห้อง ก็คงต้องเอาคอมไปใช้ในห้องแอร์ น่าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดครับ เพราะห้องแอร์นั้น มันจะปรับทั้งอุณหภูมิ และความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศ ให้คงที่ด้วย ซึ่งจะเห็นได้จากการที่ตู้แอร์ จะต้องมีท่อน้ำทิ้ง ให้ไหลออกตลอดเวลา นั่นก็คือการควบคุมความชื้นภายในห้องให้คงที่นั่นเอง
              ส่วนการใช้สารดูดความชื้น ก็อาจจะช่วยได้ หากเป็นระบบปิด คือไม่มีการไหลเวียนของอากาศ แต่ใน case คอมเองก็ต้องมีพัดลม ซึ่งมันจะเป็นตัวนำความชื้นให้เข้ามาภายใน case การใช้สารดูดความชื้น จึงอาจจะไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก ในเวลาที่คุณเปิดเครื่อง แต่ถ้าตอนปิดเครื่องไว้ก็อาจจะช่วยได้บ้างครับ

Comment

ควบคุมอยากมากๆครับ ถ้าไม่แอร์

Comment

ก็ซื้อ ซิลิกาเจล(สารดูดความชื้น จะเป็นเม็ดสีฟ้า พอมันชื้นจะเปลี่ยนเป็นสีขาว เราก็จับมันมาตากแดด มันก็จะใช้ได้เหมือนเดิม น่าจะหาศึกได้ตามร้านศึกษาภัณฑ์นะ) มาใช้สิครับ หรือก็โค่นต้นไม้ทิ้ง อันหลังล้อเล่นอ่ะครับ

Comment

ซื้อมาซักตันนึงโรยทั่วห้อง ปิดหน้าต่าง แห้งชัว
                    มันไม่ชื้นขนาดนั้นหรอกครับ

Comment

เดาๆ เอาพัดลม 12cm ดูดออก จากเคส ช่วยได้ใหมอ่ะ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                        เดาๆ เอาพัดลม 12cm ดูดออก จากเคส ช่วยได้ใหมอ่ะ
                        ความชื้นมันอยู่ในอากาศ ดูดออกมันก็ต้องเอาเข้ามา ก็ชื้นมานั้นแหละครับ..

เอาบอร์ดไปล้างน้ำนะครับ 2-3เดือนครั้ง..
                        Last edited by hornetpc719; 21 Oct 2007, 00:29:34.

Comment

ผมกลับคิดอีกแนวนึง
                          เสีย mainboard ไปยังดีกว่าเสียค่าซื้อแอร์ และค่าไฟจากแอร์ครับ
                          บ้านใครมีต้นไม้ใหญ่บังห้องนี่ถือว่ายอดครับ
                          เพราะเจอมากะตัวเอง
                          ที่บ้านตอนแรกมีต้นมะขามเทศใหญ่มากๆแบบบังแดดได้ตั้งแต่ช่วงบ่ายถึงเย็น
                          เมนบร์อดที่ใช้ก็มีปัญหา C เหมือนกันกะ เพาเวอร์ก็เป็น ใช้ได้สัก 1-2 ปีเปลี่ยน
                          แต่ตอนหลังโค่นทิ้ง เนื่องจากใบมันหล่นมา สปรกบ้านมาก ๆ
                          (ค่าโค่นก็หลายตัง เพราต้องค่อยๆตัดกิ่งใหญ่ๆลงมา)
                          คราวนี่ร้อนเลยครับห้อง ต้องติดแอร์ และเสียค่าไฟเพิ่มให้ค่าแอร์ทุกเดือน
                          (ตอนมีต้นมะขามนี่ห้องเย็นสบายมากๆ แดดนี่ตอนเย็นไม่ค่อยกระทบฝนังห้องเลย)
                          ตอนนี้หาต้นมะม่วงมาปลูกแทน(คิดว่าใบมันใหญ่กว่าเวลากวาดทิ้งง่ายกว่านะ)
                          แต่กว่าจะใหญ่ได้คงอีกหลายปี
                          ยังคิดถึงวันเก่าๆอยู่เลย เสียดายมากๆ

Comment

ย้ายห้อง หรือ ย้ายบ้านงับ :X

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                              ย้ายห้อง หรือ ย้ายบ้านงับ :X
                              ไม่ ไม่ ยังกวนไม่พอ เอาแพมเพิส หรือรอลิเอะ มาใช้ครับ

Comment

Working...
                              X