Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ แสดงว่า hdd ใกล้พังใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ แสดงว่า hdd ใกล้พังใช่ไหมครับ

อาการแบบนี้ แสดงว่า hdd ใกล้พังใช่ไหมครับ

hdd 40 gb ide ผมใช้มาตั้งแต่ ปี 2002 ก้ใช้งานเปิดเกือบ ทั้งวัน และ ทุกวัน
    มีอาการ คือ เมื่อวานผม จะลงวินโดใหม่ เมนู ฟอแมต ของ แผ่น วินโดมองเห็นเป็น 80 gb และ drive C: และ D: ที่เคยแบ่งไว้หาย พอแบ่งใหม่ก็ format ไม่ได้ แบบว่า แดงค้างไปเลย
    พอ พักไว้สักครู่ นึง ลองเสียบ สายใหม่แน่นๆ ปรากฏว่า เหนเปน 40 gb เหมือนเดิม แต่เวลา สังเกตุ ตอนบูสไบออสใช้เวลา นานมาก ...... กว่าจะเจอ hdd และ บูตได้ แบบนี้แสดงว่ามันใกล้ ลาโลกแล้วใช่ไหมครับ T_T

backupข้อมูลสําคัญไว้เลยครับ

Comment

สงสัยถามหาเจ้าของใหม่ หุหุ
      เช็ค bad กะ status ของมันดูครับ (ระวังเรื่องไฟไม่พอด้วยนะ)

Comment

ลอง Fdisk แบ่งพาร์ติชันใหม่ แล้วลอง Format ใหม่ดูครับ

Comment

hDd กระเสียนแล้วงับ เหนื้อยอยากพัก

Comment

ลองเปลี่ยนสายดูยังครับ แล้วค่อย fdisk ใหม่

Comment

ผมเคยเจอตัวหนี่งhd. NBฮิตาชิ เครื่องก็ไม่ค่อยจะได้ใช้งานเท่าไหร่
              แต่พอใช้งาน เจอปัณหาจุกจิกมาก boot fail มั่ง มองไม่เห็นเลยก็บ่อย
              ใช้หลายโปรแกรมเช็คhd ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ส่งร้านซ่อมเขาก็แค่ลงวินโดวใหม่
              แต่ใช้ได้4-5วันก็เป็นอีกผมเลยซือhd.ใหม่ไม่มีปัณหาอีกเลย

แต่พอผมเอามาใส่ box ไว้เก็บไฟล์ก็ใช้งานได้ดีย้ายไฟล๋ไปมาก็เร็วดี

Comment

ใช้ตั้งกะปี 2002 นี่ยังไม่คุ้มอีกเหรอคับ
                เปลี่ยนใหม่ได้ก้อเปลี่ยนเหอะคับ พังมาข้อมูลหายไม่คุ้มกัน

Comment

Working...
                X