Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าต้องการแชร์เน็ทชั้น2 กับ ชั้น3 ต้องใช้ไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าต้องการแชร์เน็ทชั้น2 กับ ชั้น3 ต้องใช้ไรบ้างครับ

ถ้าต้องการแชร์เน็ทชั้น2 กับ ชั้น3 ต้องใช้ไรบ้างครับ

รายละเอียด
    1.คอมอยู่ชั้น3 อยากแชไปให้ชั้น2 โดยคอมอยู่ในห้อง และชั้น2 ก็อยู่ในห้องเช่นเดียวกัน(คอม)
    2.ตอนนี้มี Router ตัวเดียว

เท่าที่ดู คือต้องใช้ Wireless Router ต่อกับ Accesspoint ใช่หรือเปล่าครับ

ขั้นแรก ดูว่า Router มีกี่ port แล้วเครื่องที่จะทำการต่อมีกี่เครื่อง จากในดูสภาพพื้นที่ว่าเหมาะ กับการเดินสาย Lan ไหม ถ้าได้ก็เดินได้เลย ถ้าไม่ได้ก็คงต้องใช้ Wirless lan แล้วหละ แต่มันราคาค่อนข้างแพงนะ แล้วอีกอย่าง
    สัญญาณค่อนข้างเบาด้วยถามว่าเล่นได้ไหมก็ต้องตอบว่าได้ ถ้าถามว่าอะไรประหยัดกว่าคงต้องฟันธงว่าเดินสายประหยัดกว่าเยอะ

Comment

..

ถ้าต่อแบบ lan ก็ชื้อ HUB มาคับถ้าต่อแบบ 2เครื่องก็ช่าย HUB แบบ 5 port ก็ได้ ราคาอยู่ที่ 480-500 ของ dlink และก็ซื้อสาย lan มานะคับดูด้วยว่ากี่เมตร เอาสายจากโมเดม มาต่อที่ HUB ต่อ 2เครื่องใช้ 2สาย เอาสายแรกต่อไว้กับช่องไหนก็ได้นะ คับแล้วเอาสายที่ 2 มาต่อ และเอาขั่วแต่และขั่ว มาต่อที่เครื่อง แค่นี้เองคับ

Comment

Originally posted by artonline View Post
        ขั้นแรก ดูว่า Router มีกี่ port แล้วเครื่องที่จะทำการต่อมีกี่เครื่อง จากในดูสภาพพื้นที่ว่าเหมาะ กับการเดินสาย Lan ไหม ถ้าได้ก็เดินได้เลย ถ้าไม่ได้ก็คงต้องใช้ Wirless lan แล้วหละ แต่มันราคาค่อนข้างแพงนะ แล้วอีกอย่าง
        สัญญาณค่อนข้างเบาด้วยถามว่าเล่นได้ไหมก็ต้องตอบว่าได้ ถ้าถามว่าอะไรประหยัดกว่าคงต้องฟันธงว่าเดินสายประหยัดกว่าเยอะ
        แบบนี้ประหยัดกว่าเยอะเลยนะคับ

Comment

ถ้าเดิน สาย ได้ เดินเหอะครับ เหนื่อยหน่อยแต่ พอมีเงินเหลือ แต่ถ้ามันไม่อยากเดิน ก็ เอา
          router wrieless 4 port ไม่เกิน 2000 ลองหาหาดู ผมว่ามี อย่าเอา accesspoint มาครัย มันยุ้งยากครับ ต้องมานั่งset router ไม่ต้องเลย เล่นได้เลย ครับ แต่ถ้าต้องการ แชร์ไฟล์ค่อยมานั่ง set อีกที มันก็ง่ายมากๆๆเลย ครับ ของผม ใช้ TOT 1.5M router wireless ยี่ห้อ @bell

Comment

router ของท่านกี่ port ครับ ถ้ามี ก็ซื้อสาย lan ต่อต่อจาก router เข้าคอมชั้นสองเลยคับ
            set ip จบ

Comment

ถ้าจะให้ถูกกว่าฮับ ก็คงเป็น เครื่องที่มี router ต้องมี lan card 2 ตัว แล้วแชร์ให้กัน
              แต่เครื่องที่แชร์ก็ต้องเปิดไว้ตลอด ให้เครื่องที่รับ งงไหมนิ?

Comment

กะซื้อ Wireless Router Linksys WRT54G ไม่ก็ WRT54GL ครับ แต่สงสัยว่าถ้าอยู่กันคนละห้อง แล้วห้อง***งกันประมาณ 6 เมตร จะสามารถแชร์เน็ทได้ไหมครับ (ถึงสัญญาณจะมาไม่เต็มที่ก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้เล่นได้)

ส่วนที่ว่าจะใช้สายแลนนี่คงไม่ใช้อะครับพ่อห้ามไว้ไม่งั้นบ้านรก ก็เลยต้องยอมเป็น Wireless Router

แล้วก็ตัว WRT54G กับ WRT54GL นั้นต่างกันอย่างไรครับผม

Comment

ชอบแบบไหนครับลองเลือกดู
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:19:26.

Comment

Working...
                  X