overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: มันระเบิด

Default มันระเบิด

ผมใช้คอมอยู่ดีๆ แล้วมันก็ดับเครื่องเองเฉย แล้วผมก็ลองเปิดอีกทีนึง ด้านหลัง PSU มันมีไฟออกมาแล้วก็มีควันขึ้น ผมอยากรู้ว่า PSU เสียอย่างเดียวหรือว่า เสียทั้งเครื่องครับ ช่วยทีนะครับเครียดมากครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

โอ้ น่ากลัว จังครับ
    ลองยืมๆ PSU เพื่อยมาเทสดูครับ
    ปกติน่าจะเสียแต่ PSU นะครับ
    ถ้าไม่ซวยมากๆ หรืออย่างมากเมนบอร์ดก็ไปด้วยแค่นั้นละมั้งครับ

PSU Enhance 600w กล่องมันหายอะครับ แต่สติ๊กเกอร์ประกันยังติดอยู่นะครับไม่ทราบว่าสามารถเคลมได้ปะครับ

Quote Originally Posted by Progress View Post
    PSU Enhance 600w กล่องมันหายอะครับ แต่สติ๊กเกอร์ประกันยังติดอยู่นะครับไม่ทราบว่าสามารถเคลมได้ปะครับ
    ปกติใหม้เคลมไม่ได้ครับ
    แต่ไม่แน่ แต่งศพสวยๆ ก็อาจจะเคลมได้ (มั้ง)

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Arrow

Quote Originally Posted by Progress View Post
    เรื่องที่ไม่ดีของ Enhance เกิดขึ้นแล้ว !!

ปกติอ่านเจอแต่ข้อดี

แล้วถ้ากล่องของมันหายเคลมได้ปะครับ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ถ้าควันออก PSU ส่วนใหญ่จะพังแค่ PSU ครับ ส่วนอื่นยังใช้งานได้ปกติ
    และ PSU ที่ไหม้ส่วนใหญ่มักจะแค่ฟิวส์ขาดครับ
    ถ้าสามารถแต่งศพสวยๆ + กำจัดกลิ่นไหม้ได้ก็ส่งเคลมครับ
    ถ้าเคลมไม่ได้ก็ลองไปหาร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าให้เปลี่ยนฟิวส์ให้ก็ได้ครับ

คือกล่อง PSU ผมหายอะครับแต่ว่าสติ๊กเกอร์ประกันยังอยู่ไม่ทราบว่าเคลมได้ปะครับ

OverclockZone Member Omega1120's Avatar

PSU ไหม้เคลมได้นะครับ Enermax ของน้องผมโดนฟ้าผ่า ส่องดูข้างหลังเห็นเลยว่าอุปกรณ์ข้างในไหม้ ยังเอาไปเคลมได้เลยครับ ตอนเอาไปเคลมก็บอกเค้าไปว่าเป็นอะไรไม่รู้ เปิดไม่ติด ^^" (เคยทำมา 2 รอบแล้วครับ โดนฟ้าผ่าทั้งสองครั้งเลย)

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

บรรลัยเหมือนกันครับ PSU ติด Case ATEC ระเบิดซะงั้น ดีนะที่ไฟไม่ลงบอร์ด
    เท่ที่เจอมา 3 เครื่องละ ระเบิดคามือผม 3 เครื่องไม่ได้เปลี่ยนบร์อดใหม่นะงับ เปลี่ยนแต่ PSU
    ใน PSU มันมี ฟิวตัดไฟอ่ะ

ถ้ามันเสียจริงๆกล่องผมหายจะเคลมได้ปะครับแงแง

อีกอย่างนึงคือควันมันขึ้นด้วยนะครับ อย่างเนี้ย ฟิวขาดหรือปล่าวควันขึ้นอะ

OverclockZone Member hi-jet's Avatar

แค่ไม่มีกล่องไม่น่าเป็นปัญหาเริ่องเคลม ที่มีควันขึ้นน่าจะเป็นที่ตัวเก็บประจุมันระเบิด(มีกลิ่นคล้ายเผาข้าวโผด)ฟิวส์จะขาดทันที(ประสบการ์ณช่างอิเลคครับ)
    เคลมไม่ได้ส่งร้านซ่อมทีวีครับคงไม่แพง

OverclockZone Member papababa's Avatar

แต่งศพสวยๆแล้วพาไป SaveWay เลยครับ ถ้ามีแรงก็ยกเครื่องไปให้มันดูด้วยเลย

Quote Originally Posted by hi-jet View Post
    แค่ไม่มีกล่องไม่น่าเป็นปัญหาเริ่องเคลม ที่มีควันขึ้นน่าจะเป็นที่ตัวเก็บประจุมันระเบิด(มีกลิ่นคล้ายเผาข้าวโผด)ฟิวส์จะขาดทันที(ประสบการ์ณช่างอิเลคครับ)
    เคลมไม่ได้ส่งร้านซ่อมทีวีครับคงไม่แพง
    ร้านทีวีมันซ่อมเป็นเหรอครับ แทนที่จะส่งร้านคอมอะครับ งง

OverclockZone Member

ผมใช้ power 2 ตัวครับ
    ตัวนึง 500 อีกอัน 620 ครับ
    เครื่องเป็น 2900xt cf ครับ แถม raid อีก 2 ชุด เลยกินไฟจุ
    เคยครังนึงที่เปิดๆ แล้ว ตัว 500มัน ไหม้ไปซะงั้น ไฟเลี้ยงพัดลมกับชุด harddisk เลยdown
    เครมได้ครับยกไปได้เลย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เพาเวอร์ซัพพลาย เป็นอุปกรณ์ภาคกำลัง วงจรอิเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไป ส่งร้านซ่อมTV เครื่องไฟฟ้า ก็ได้

ลองหาเพาเวอร์มาเทสเครื่องก่อน ของเพื่องผม P&A ระเบิด ลากบอร์ด-ซีพียู478 ตาม อีก 2 ตายทั้งหมด 3 ศพ

แล้วผมจะส่งเคลมหรือว่า เอาไปซ่อมดีครับ ผมงงมากเลยครับ ร้าน ทีวี มันซ่อมของพวกนี้เป็นด้วยเหรอครับ

ดันๆครับ ช่วยๆกันหน่อยนะครับ

แล้วผมจะส่งเคลมหรือว่า เอาไปซ่อมดีครับ ผมงงมากเลยครับ ร้าน ทีวี มันซ่อมของพวกนี้เป็นด้วยเหรอครับ
    ลองเอาไปเคลมดูก่อนถ้าได้ก็ดี
    ถ้าไม่ได้เราก็ลองไปถามราคาซ่อมถ้าแพงเราก็ซื้อใหม่ ถ้าไม่แพงก็ซ่อมใช้ต่อไงครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks