Announcement

Collapse
No announcement yet.

Oxside บนเมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Oxside บนเมนบอร์ด

อยากทราบว่า Oxside ที่กลัวกันว่าจะเกิดที่ เมนบอร์ด มันคืออะไรครับ เกิดได้ยังไงครับ ส่วนใหญ่เป็นบอร์ดยี่ห้อไหนครับ

งูๆปลาๆ

ผมว่าคงเหมือนคราบ Oxside ที่เกิดกับขาอุปกรณ์ Electronic ทั่วไปอ่ะคับ แล้วก้อจะเกิดแถวๆ
    ลายวงจรที่เคลือบลายมาไม่ดีพอ ถ้าสังเกตุดูมันจะเป็นคราบดำๆ ถ้าเกิดแล้วมันจะไปขวางการเดินทางของสัญญาณไฟฟ้าที่มันไหลผ่านอ่ะคับ ทำให้สัญญาณไฟฟ้าไหลได้ไม่สะดวกแล้วก้ออาจเกิดความผิดพลาดได้ถ้าอุปกรณ์ตัวนั้นทำงานเกี่ยวกับสัญญาณ DATA จำพวก สัญญาณ DIGITAL
    ต่างๆอ่ะคับ ถ้าท่านผู้รู้ท่านใดมีความเห็นอีกก้อสั่งสอนได้เลยคับ ผู้น้อยน้อมรับ

Comment

ส่วนมากเกิดจากความชื้นครับ

Comment

สนิมไงพี่ สนิมครับ จากการใช้ water cooling ไงครับพี่น้องคร๊าบบบ

Comment

ใช่ครับ
          สนิมดีๆนี่เอง

Comment

oxide ครับ ไม่ใช่ oxside

Comment

แล้วถ้า Offside ล่ะครับ

Comment

Originally posted by eakkphol View Post
                แล้วถ้า Offside ล่ะครับ
                ต้องมาตั้งเตะครับ

Comment

เกิดจากน้ำครับ หลีกเลี่ยงการวางคอมไก้ห้องน้ำ เพราะมันชื้นครับ ไอน้ำก็เหมือนกัน ตัวดีเลย

Comment

Originally posted by blackkamp View Post
                    อยากทราบว่า Oxside ที่กลัวกันว่าจะเกิดที่ เมนบอร์ด มันคืออะไรครับ มันคือ การทำปฏิกิริยา ของ โลหะ + ความชื้น ที่มีในอากาศครับ เกิดได้ยังไงครับตามข้างบน เมื่อสภาวะแวดล้อม มีความชิ้นมากพอ จะทำปฏิกิริยากับ อ๊อกซิเจนในอากาศครับ ส่วนใหญ่เป็นบอร์ดยี่ห้อไหนครับ ไม่มีข้อยกเว้นครับ ไม่ว่าบอร์ดยี้ห้อใหนก็ตาม
                    ตามนั้น

Originally posted by My Name Ki View Post
                    สนิมไงพี่ สนิมครับ จากการใช้ water cooling ไงครับพี่น้องคร๊าบบบ
                    ซิ้งธรรมดาก็เป็นครับ ถ้าความชื้นในอากาศที่มากพอ

Originally posted by dragdemond View Post
                    เกิดจากน้ำครับ หลีกเลี่ยงการวางคอมไก้ห้องน้ำ เพราะมันชื้นครับ ไอน้ำก็เหมือนกัน ตัวดีเลย
                    แอร์เย็นๆนี้แหละตัวดีเลย

Comment

Working...
                    X