overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: amd อยากประหยัดไฟกว่านี้ต้องทำไงคับ

OverclockZone Member lahunza's Avatar

Default amd อยากประหยัดไฟกว่านี้ต้องทำไงคับ

ตอนนี้ผมใช้เปิดโหลดบิทอยู่ baton 2600+ Abit an7 Corsair XMS 512*2 ATI 9550XT

ตอนนี้ใช้โหลดบิทกับแชร์Fileอย่างเดียวแล้ว เปิด24 ช.ม. hd ผมต่อเป็น ext esata 2ตัว

แล้วพอจะคำนวนค่าไฟได้ไหมคับว่าตกวันละเท่าไหร่

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

เปิด เย็นและเงียบ
    หรือไม่ก็ใช้ AMD BExxxx

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

เปิด เย็นและเงียบ
    หรือไม่ก็ใช้ AMD BExxxx

OverclockZone Member pang2299's Avatar

ต่อไปจะมีรุ่น K10 ออกมาครับ กินไฟ45w น้อยกว่าเดิม 20w

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

ฺBE23xx ปัจจุบันก็กินไฟ 45W ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เหอะๆ ไปซื้อพวกคอมเก่าๆมาโหลดดีกว่ามั้ยครับ ประหยัดกว่าแน่ พวกPIII +MB+SD ramไรแบบนี้อะ เหอะๆ

OverclockZone Member Tumlucky's Avatar

เช่าโคโลครับ...ประหยัดค่าไฟ แต่ต้องเสียค่าเช่าโคครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

BE 2300 45w

Asrock Alive Need VGA Onboard

VGA On Board Share 16 Or 32 Mb

Ram 1 แถว พอ ใส่ 2 แถว จะกินไฟ หาเลือกแรมที่มี ชิพ บนตัวแรมน้อยๆ DDR2

HDD 500 Gb หรือ 1Tb เอาตัวเดียวใหญ่ๆ

ที่สำคัญที่สุด PSU เอาตัวนี้ Enermax Liberty 460w

DVD ไม่ต้องใส่

Sink CPU เปลี่ยนเป็น แบบ Fanless พวก Samurai Gemin2 เอาแบบไม่ใช้พัดลม

เคส ไม่ต้องติดพัดลม

ประหยัดไฟแน่นอน

OverclockZone Member nu18de29's Avatar

ถอดปลั๊กง่ะ ประหยัดแน่นอนงิๆๆอ่ะล้อเล่นงิๆ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    BE 2300 45w

VGA On Board Share 16 Or 32 Mb

Ram 1 แถว พอ ใส่ 2 แถว จะกินไฟ หาเลือกแรมที่มี ชิพ บนตัวแรมน้อยๆ DDR2

HDD 500 Gb หรือ 1Tb เอาตัวเดียวใหญ่ๆ

ที่สำคัญที่สุด PSU เอาตัวนี้ Enermax Liberty 460w

Sink CPU เปลี่ยนเป็น แบบ Fanless พวก Samurai Gemin2 เอาแบบไม่ใช้พัดลม

สเปคที่ท่านบอก จ่ายค่าไฟได้หลายเดือนทีเดียว

OverclockZone Member alizt's Avatar

หาคอมเก่าๆ คับ แบบที่เค้าใช้พิมพ์งานกัน ไม่ต้องเก่าขนาด ซีพียู 600 แรม 128 ครับ เอาแค่เก่าๆสัก 5 ปีที่แล้ว วิ่งสักกิ๊ก แรม 256 ตั้งแบบรีโมทเดสท๊อปเลย การ์ดจอออน ซาวด์ออนปิดทิ้ง hdd 5400 รอบขอบชีสสีดำ พัดลมซีพียูเดิมๆ เปลี่ยนเป็นรอบต่ำ แบบถูกๆ เมาส์แค่พอเสียบติด คีย์บอร์ดแค่พอมี พอโหลดเสร็จก็ก๊อปผ่านแลน เครืองแรงๆ เอาไว้ใช้งานตอนเราตื่นครับ เก่าขนาดนั้นกินไฟ ไม่เท่าไหร่หรอกครับ
    สรุป

Cpu อะไรก็ได้ 1 กิ๊ก ย้อนหลังไปสัก 5-7 ปี
    แรม 256 หยิบใส่เปิดติดเป็นพอ
    บอร์ดที่ การ์ดจอออน ซาวด์ออน (แต่ปิดซาวด์ทิ้ง)
    คีย์บอร์ด+เมาส์ที่แค่พอเสียบติด เสียหายไม่ว่ากันเพราะเราใช้ รีโมทเดสท๊อป
    การ์ดแลนสักตัว psu รุ่นติดกะกับเครื่อง
    ฮาร์ดดิสก์ก็แบบ 5400 รอบ 40 กิ๊ก เพราะยังไงคืนนึงก็โหลดไฟล์กลับไม่เกิน 35 กิ๊กหรอกครับ
    จอไม่ต้องใช้ พัดลมในเคส ก็แค่ ซีพียูตัวเดียวพอคับ

ถ้าขี้เกียจหา ก็เอา NB โหลดแทนก็ได้คับ ถอดแบตเตอรี่ออก เสียบปลั๊ก แล้วก็โหลด กินไฟ ไม่กี่วัตต์เอง

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ขอบคุณที่แนะนำคร้บ ตอนนี้ผมกำลังจะลอง ลดบัสลดตัว x ลง แล้วก็ลดไฟ ก็น่าจะทำไห้ประหยัดไปได้อีกหน่อย

แต่ว่าทำไมกล่อง hd ของsmart drive3.5 ทำไมมันร้อนได้ใจขนาดนี้ hd 54c ตัวกล่องเอามือจับแช่ไม่ได้เลยร้อนมากๆ แบบนี้ไปหากล่องใหม่ดีกว่า- - หรือหาพัดลมมาติดดี

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

มีใครรู้บ้าง ระหว่าง จอ LCD กับ CRT อันไหนกินไฟก่ากันคับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

CRT กินไฟกว่าอยู่แล้วครับ เกือบๆ 100 วัตต์ พอๆกับทีวี

OverclockZone Member eaknb's Avatar

จะประหยัดได้เดือนละกี่บาทครับ
    ผมว่าซื้อโออีชิขวดเดียวก็เปลืองกว่าแล้ว
    โทรหาหญิงก็เปลืองกว่าแล้ว
    แค่คอมฯเองครับ ใ้ช้ให้เต็มประสิทธิภาพไปเลยครับ
    สาวก AMD ใช้แบบย่อมๆได้ไง 555

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

อยากประหยัด
    1.ลด บัส CPU มา 100 ครับ เดิม 166*11.5 น่าจะกินไฟน้อยลง

ไม่งั้นก็นี่เลย
    http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=67383

OverclockZone Member

ก็ลองคล็อกให้พอใจก็ครับ
    จากนั้นก็ลองหาค่าว่า ที่ระดับ Mhz เท่านั้น CPU คุณต้องการไฟเท่าไรเป็นอย่างน้อยถึงจะสเถียรครับ
    หรือเล่นเดิมๆนั้นแหละ ละลองลดไฟลงครับ ลดได้เท่าไร ก็ลองดูครับ จากนั้น ลดไฟ แรมลงครับ
    ทำงี้เดือนนึงอาจประหยัดค่าไฟได้ถึง 5-10 บาท (เปิดเฉลี่ย 5ชม ต่อวัน)
    ปีนึงประหยัดได้ เป็นร้อยบาทครับ ^^

ใครทำตามที่ผมบอก แล้ว มาโพสบอกกันมั่งครับ ว่าลดได้ไฟได้กี่สตางค์ ^^

OverclockZone Member TerrorORC's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    BE 2300 45w

Sink ของ CPU ถอดออกด้วยครับจะได้ประหยัดไฟ

OverclockZone Member nmo_ok's Avatar

Quote Originally Posted by alizt View Post
    หาคอมเก่าๆ คับ แบบที่เค้าใช้พิมพ์งานกัน ไม่ต้องเก่าขนาด ซีพียู 600 แรม 128 ครับ เอาแค่เก่าๆสัก 5 ปีที่แล้ว วิ่งสักกิ๊ก แรม 256 ตั้งแบบรีโมทเดสท๊อปเลย การ์ดจอออน ซาวด์ออนปิดทิ้ง hdd 5400 รอบขอบชีสสีดำ พัดลมซีพียูเดิมๆ เปลี่ยนเป็นรอบต่ำ แบบถูกๆ เมาส์แค่พอเสียบติด คีย์บอร์ดแค่พอมี พอโหลดเสร็จก็ก๊อปผ่านแลน เครืองแรงๆ เอาไว้ใช้งานตอนเราตื่นครับ เก่าขนาดนั้นกินไฟ ไม่เท่าไหร่หรอกครับ
    สรุป

Cpu อะไรก็ได้ 1 กิ๊ก ย้อนหลังไปสัก 5-7 ปี
    แรม 256 หยิบใส่เปิดติดเป็นพอ
    บอร์ดที่ การ์ดจอออน ซาวด์ออน (แต่ปิดซาวด์ทิ้ง)
    คีย์บอร์ด+เมาส์ที่แค่พอเสียบติด เสียหายไม่ว่ากันเพราะเราใช้ รีโมทเดสท๊อป
    การ์ดแลนสักตัว psu รุ่นติดกะกับเครื่อง
    ฮาร์ดดิสก์ก็แบบ 5400 รอบ 40 กิ๊ก เพราะยังไงคืนนึงก็โหลดไฟล์กลับไม่เกิน 35 กิ๊กหรอกครับ
    จอไม่ต้องใช้ พัดลมในเคส ก็แค่ ซีพียูตัวเดียวพอคับ

ถ้าขี้เกียจหา ก็เอา NB โหลดแทนก็ได้คับ ถอดแบตเตอรี่ออก เสียบปลั๊ก แล้วก็โหลด กินไฟ ไม่กี่วัตต์เอง
    โน้ตบุ้คน่าสนคับ แต่เอามาเปิด 24/7 มันจาไหวเหรอคับ

Bookmarks

Bookmarks