Announcement

Collapse
No announcement yet.

dm ฮาร์ดดิสก์คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dm ฮาร์ดดิสก์คืออะไร

เห็นมีคนบอกว่าดีเอ็ม คือ โปรแกรมแบ่งพาติชั่น เหมือน fdisk แต่จะไวกว่าใครรู้บ้างช่วยตอบแบบละเอียด ขอวิธีใช้งานในการแบ่งHDD จะขอบคุณอย่างสูง
    ขอความกรุณาด่วนนะครับผมโดนเพื่อนล่อว่าใช้โปรแกรมนี้มะเป็น แค้นจัง..................

DM = Disk Manager
    เป็นโปรแกรมจัดการฮาร์ดดิสก์ครับ ตั้งแต่แบ่งพาร์ติชั่น ฟอร์แมต เช็ค Bad ฯลฯ
    ฮาร์ดดิสก์แต่ละยี่ห้อก็มีโปรแกรม DM เป็นของตัวเอง
    ส่วนใหญ่ใช้กับฮาร์ดดิสก์ยี่ห้ออื่นได้ด้วย แต่ของบางเจ้าก็ใช้ได้เฉพาะกับฮาร์ดดิสก์ของตัวเอง

ปล. โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบใช้เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ก็ยังใช้ Fdisk หรือ Patition Magic ซะมากกว่า

Comment

ข้อมูลดีๆๆคับ..

Comment

เพิ่มเติม : ที่ใช้ dm เพราะมันเร็วคับ แต่ผมก้อว่า fdisk ชัวร์กว่าเยอะ
        แต่คนที่ไม่เคยใช้ fdisk ก้ออาจจะลำบากนิดนึง

Comment

Working...
        X