Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาพิสดาร ด่วน ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาพิสดาร ด่วน ครับ

คือผมมีโน๊ตบุ๊กสองเครื่อง แต่ซีดีรอมมันไม่ค่อยจะีดีนะครับ ผมจะเอาสาย Usb เชื่อมต่อกันทั้งสองเครื่องมันจะสามารถดึงข้อมูลมาหากันได้ป่าวครับ ช่วยตอบด่วน
    ถ้าเสียบแล้ว มันจะเสียป่าวครับ ?

ทำไมไม่ใช้สายแลนอ่ะครับ

Comment

สามารถครับ ไม่เสียครับ ต้องใช้สายที่เป็นแบบลิงค์กันโดยตรงนะครับ สายปกติที่พ่วงอุปกรณ์ต่างๆ ไม่ใช่นะครับ มีขาย ต้องเซตเนตเวิร์กคอนเนชั่นนิดหน่อยครับ

Comment

Originally posted by O-Man View Post
        สามารถครับ ไม่เสียครับ ต้องใช้สายที่เป็นแบบลิงค์กันโดยตรงนะครับ สายปกติที่พ่วงอุปกรณ์ต่างๆ ไม่ใช่นะครับ มีขาย ต้องเซตเนตเวิร์กคอนเนชั่นนิดหน่อยครับ
        คุณ โอแมน แนะนำหน่อย ผมอยากทำตามคุณ ช่วยบอกวิธีแบบละเอียดให้หน่อยครับ จำเป็นครับ ถ้าผมไปซื้อสายลิงค์ราคาเท่าไร แล้วเซตค่ายังไงครับ....หรือมีิลิงค์เี่กี่ยวกับตรงนี้ป่าวครบ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
          คุณ โอแมน แนะนำหน่อย ผมอยากทำตามคุณ ช่วยบอกวิธีแบบละเอียดให้หน่อยครับ จำเป็นครับ ถ้าผมไปซื้อสายลิงค์ราคาเท่าไร แล้วเซตค่ายังไงครับ....หรือมีิลิงค์เี่กี่ยวกับตรงนี้ป่าวครบ
          ไปหาซื้อสายแบบนี้ได้ที่พันทิพย์เลยครับ บอกว่าเป็นสายลิงค์แบบ USB รับรองมีแน่นอนครับ

Comment

ไปซื้อสายแลนดีกว่าครับ

Comment

อืมม์ เรียนท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ผมตอบไปตามคำถามนะครับ นึกว่าท่านมีสายอยู่แล้วครับ ถ้ายังไม่มีสายแลปลิงค์นั่นก็ การต่อตรงแบบนั้นไม่เป็นที่นิยมแล้วนะครับ ราคาสายก็ค่อนข้างแพงอยู่ อย่างที่ท่าน**วิกร** ข้างบนว่าเอาแบบแลนดีกว่านะครับ เพราะปกติจะมีพอร์ตแลนมาให้ทุกตัวอยู่แล้ว จะมีอนาคตและยืดหยุ่นมากกว่าครับ เผื่อได้ต่อออกอินเทอร์เนตในอนาคตอันไม่แน่นอน

1. กรณีต่อตรงเลยไม่มีฮับ ก็ซื้อสายแบบไขว้มา (สายครอส) บอกร้านเค้าหยิบให้ครับ ราคาคงสักร้อย เอามาเสียบเข้าลิงค์กันเลยครับ การเซตดูตามลิ้งค์ที่เคยตอบไว้ครับ **แต่ถ้าจะต่อแชร์อินเทอร์เนต ท่านก็ใช้โมเด็มของตัวหลักต่อออกอินเทอร์เนตเลยครับ (ในภาพแสดงเป็นเราเตอร์นะครับ)

2. กรณีที่เผื่ออนาคต เพิ่มเงินอีก 500-600 ซื้อ สวิทชิ่งฮับ กับ สายแลนแบบธรรมดา 2 เส้น มาต่อเข้า การเซตดูตามลิ้งค์ที่เคยตอบไว้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=9644

อันล่างนี้ก็ถกกันไดความดีครับผม

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=8271

--------------------------------------------------------------------------------

***ภาพ*** เครดิตท่าน **JO** ผมเอามาแต่งให้เข้าใจง่ายขึ้นอีกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

แบบที่ 1

แบบที่ 2 ............. ตามลำดับครับ.................

**หมายเหตุ** ตามคำถามของท่าน เอาเฉพาะในวงสีแดงครับ

--------------------------------
              Last edited by O-Man; 31 Oct 2006, 19:26:06.

Comment

Working...
              X