overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: พวกคุณทำความสะอาดคอมยังไง

OverclockZone Member concerto's Avatar

Default พวกคุณทำความสะอาดคอมยังไง

ทั้งจอ เคส คีบอด เม้า ไรพวกเนี้ย เคยทำความสะอาดบ้างป่ะ ผมอย่างมากก็เอาปากเป่าๆ เหอะๆ
    คีบอดผมนี่มองไประหว่างช่องฝุ่นอื้อแหล่งเชื้อโรคสุดๆเลยอ่ะ

OverclockZone Member

mouse > เช็ดเอา
    keyboard > ไม่เคย
    case > ด้านนอกก็ชัด ด้านในปัดฝุ่น
    monitor > ปัดฝุ่น

เห็นเขาบอกกันว่า อุปกรณ์บางอย่าง ถอดออกมาอาบน้ำฟอกสบู่แล้วปล่อยไว้ให้แห้งแล้วเสียบกลับได้ แต่ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

คีย์บอร์ด เอาคัตต๊อนบัด จุ่มแอลกอฮอล แล้ว ป้ายเรียงทีละปุ่ม

เมาส์เอาผ้าชุบ แอลกอฮอลเช็ด

buncha
    Guest

ผมใช้แปรงทาสี ปัดๆก็พอถูไถไปได้ ..

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

เอาน้ำสาด!!
    เอ้ย หาผ้าเช็ดเอาครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ถังลมมอไซค์ที่ร้านผมเป่า กระจาย อะ

OverclockZone Member PapibasicZ's Avatar

ในเคส นานๆทีจะใช้ Blower เป่า เป่าแต่ละทีฝุ่นกระจุย !!

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เม้าส์ - แช่น้ำ
    คีย์บอร์ด - แช่น้ำ
    จอ - แช่น้ำ
    เคส - แช่น้ำ

ตามนั้นครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ถังลมมอไซค์ที่ร้านผมเป่า กระจาย อะ
    ช่วงนี้ลูกค้าเยอะมั้ยครับพี่เดียว

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Blower เป่า+ผ้าเช็ด=แจ่มแล้วครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ในเคส เอาแปรงทาสีปัด แล้วเอาปากเป่าเอาคับlol
    ข้างนอก ไม้ปัดขนแม่ไก่ปัดเอาคับ^^

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ผ้าเช็ด แปรงปัด (แปรงทาสี แบบที่ หน้ากว้างประมาณ 2 นิ้วได้)

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

Blower เป่าลูกเดียวเลย ส่วนตรงที่ทำความสะอาดยากๆก็จะใช้แปลงเล็กๆทำความสะอาด

OverclockZone Member Macro's Avatar

ดูรายการสารคดีฝรั่ง เค้าบอกว่าคีย์บอร์ดเราเนี่ยสกปรกกว่าห้องน้ำซะอีก = =
    เห็นอย่างงั้นแล้วผมเช็ดคีย์บอร์ดมันทุกวันเลย..

OverclockZone Member Tumlucky's Avatar

ของผมนะครับ...

mouse -- ผ้าชุบน้ำธรรมดาเช็ด ตามซอกเล็ก ๆ ใช้แปรงสีฟันแปรง ๆ เอาครับ
    keyboard -- อันนี้ก็เอาแปรงสีฟันแปรง ๆ เอาเหมือนกันครับ แล้วก็จับมันเคาะ ๆ แล้วเอาผ้าชุบน้ำเช็ดอีกที
    case -- ภายนอกก็ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดธรรมดา ซัก 2-3 เดือนก็เปิดฝาเคสแล้วเอาเครื่องเป่าลมเป่าขี้ฝุ่นออกมาครับ แล้วตาม Slot ของเมนบอร์ดผมก็ใช้แปรงสีฟันแปรง ๆ อีกนั้นแหละครับ
    แล้วก็ค่อยแกะพาวเวอร์ซัพพลายเช็ดขี้ฝุ่นด้านใน
    monitor -- อันนี้พอดีจะมีน้ำยาล้างเลนส์ของกล้องดิจิตอลอยู่ ผมจะเอามาฉีด ๆ แล้วก็เช็ดด้วยผ้าชามัวร์

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ดูรายการสารคดีฝรั่ง เค้าบอกว่าคีย์บอร์ดเราเนี่ยสกปรกกว่าห้องน้ำซะอีก = =
    เห็นอย่างงั้นแล้วผมเช็ดคีย์บอร์ดมันทุกวันเลย..

คีย์บอร์ดคอมพิ้วเตอร์ สกปรกกว่า ฝารองชักโครก ถึง 400 เท่า

ผมฟังมาจาก รายการจัดอันดับ 10 สัตว์นักทำความสะอาดครับ

เคยฟังเมื่อหลายอาทิตย์มาแล้ว

ช่อง Animal Planet รึเปล่า หว่า

ไม่รู้ใช่อันเดียวกันรึเปล่าครับ ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ที่ไหนก็ได้ที่มีข้าวกินและที่นอน

mouse > ไม่เคยอ่ะ สกปรกแล้วซื้อใหม่
    keyboard > แกะแล้วใช้น้ำฉีดเลยครับ จากนั้นใช้เครื่องเป่าลมเป่าให้แห้งแล้วตากไว้สักพัก (พี่ที่บริษัทสอนมา)
    Monitor > หน้าจอใช้ ทิชชู่จุ่มน้ำแล้วเช็ด จากนั้นรีบใช้ทิชชู่แห้งที่เตรียมไว้เช็ดทันที ใสปิ้งเลย(ระวังน้ำย้อยลงร่อง)
    [ไม่แนะนำ]Mainboard ผมเคยใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดเมนบอร์ด Asrock ประมาณ5ตัว(ของบริษัทอ่ะ ไม่แคร์ อิอิ) ดูดเสร็จแล้วเปิดไม่ติดสักตัวนึง ผมสงสัยว่าดูดแรงไปป่าว ลองดูดบอร์ดอันอื่นรุ่นเดิมใหม่(แบบเบาๆ) มันก็ไม่ติดเหมือนกัน สงสัย R หลุดไปด้วย 555

mouse เอาไม้เขี่ยๆ ตามร่อง ที่ปุ่ม
    case เปิดฝา อยู่แล้ว ถ้าขี้เกียจ เอาเครื่องดูดฝุ่น ดูดๆ ตาม sink พัดลม และตามด้านล่างๆ case
    แบบไม่ขี้เกียจ ก็ถอดออกมา ปัดฝุ่นทีละชิ้น บ้าง หรือถอดแค่ sink เอาไปล้าง พอแห้งก็ใส่
    LCD ก็แค่ไม้ปัดฝุ่น

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Mouse - ถอดแหลกเป็นชิ้นๆ ล้างน้ำ
    KB - ถอดปุมกะFilm ออก ล้างน้ำ
    จอ - ผ้าขี้ริ้วหมาดๆ+ผ้าแห้ง
    เคส - โบลวเออ+แปรงทาสีบ้าน+ผ้า
    โต๊ะคอม - ผ้าขี้ริ้วหมาดๆ+แห้ง
    เราเตอร์ - เช็ด+แปรงปัด
    ลำโพง - ถอดหน้ากากผ้าออก เช็ด+ปัดด้วยแปรงเบาๆ ส่วนขาตั้ง เช็ดด้วยผ้าหมาดๆ+แห้ง
    UPS - ผ้าแห้ง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

Quote Originally Posted by rhythm158 View Post
    ช่วงนี้ลูกค้าเยอะมั้ยครับพี่เดียว
    เดือนนี้ขายไม่ค่อยดีครับ ลูกค้าน้อยลง ( เล่นเกมส์ดึกเปิดร้านสายด้วย อะ ^^ )
    ช่วงนี้โปรโมชั่น นะครับ ซื้อ NOUVO (ฟรีดาวน์) แลกซื้อ Sony Ericsson K220i ในราคา 900฿ ครับ หุหุหุ (แอบโฆษณา นิดนะครับ)

http://www.siamphone.com/catalog/sonyericsson/k220i.htm

.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks