Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องพัดลม P43.0E ทำไมรอบมันต่ำจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องพัดลม P43.0E ทำไมรอบมันต่ำจัง

คืองี้นะ P43.0E ผมคล็อกไปแค่ 3.45 ปกติพัดลมมันจะหมุนประมาณ 5200 กว่ารอบเวลา Full Load
    แต่ตอนนี้ทำไมมันหมุนแค่ 3700 กว่ารอบเองละ อุณหภูมิเรยสูงตามไปด้วย ใครรู้ช่วยบอกทีว่าทำไงให้พัดลมหมุนเท่าเดิม

คืองี้นะเมื่อก่อน 3.45Ghz ----- 4500-5200 รอบ อุณหภมิ Idle 46-48 Fullload 55-60

มาตอนนี้ 3.45Ghz ----- 3500-3700 รอบ อุณหภมิ Idle 50-52 Fullload 65-70 up

ถ้าCPU USE 100% เช่นเทส3D Mark ช่วงเทสCPU หรือเล่นเกม ค้างเรยอ่ะครับเมื่อก่นอไม่เป็นนะ รอบพัดลมมันไม่ขึ้นตามอ่ะดิใครรู้บอกที

บอร์ด P4P800 SE ครับ
    Last edited by soy; 24 Oct 2007, 23:22:00.

อ่าไม่มีคนตอบ

Comment

ขอมผมก็หมุนไม่เต็มสปีดเหมือนกันคับ ใช้p.d.820อยู่คับ โหลด100เปอร์เซ็นต์ อยู่ที่ 73องสาคับ
      พัดลม3500คับ

Comment

ผมว่า เซ็นเซอร์ ไปแล้วมั่งท่าน ร้อนจัด

Comment

เดาๆ ปัดฝุ่น กับ ดูที่ตั้งค่าพัดลมใน bios

Comment

....

Comment

เช็คไบออสว่าตั้งค่าปรับรอบพัดลมไว้หรือ ตรง Q-fan ถ้าจำไม่ผิดนะเพราะว่ามันสามารถตั้งได้ให้รอบมันต่ำลงเพื่อลดเสียงรบกวน

Comment

Originally posted by fishow View Post
                เช็คไบออสว่าตั้งค่าปรับรอบพัดลมไว้หรือ ตรง Q-fan ถ้าจำไม่ผิดนะเพราะว่ามันสามารถตั้งได้ให้รอบมันต่ำลงเพื่อลดเสียงรบกวน
                ตามนั้นครับ เป็นออปชั่นของบอร์ด ลองดูครับเผื่อมันถูกเปิดไว้

สูงสุดตั้ง5000รอบโห พัดลมเก่าผมสุดๆก็4000อ่ะครับ

แต่ตอนนี้ Andy+Tt Fan Full Load ที่ 45 องศาครับ(@3.8)

Comment

แต่ของผม 2.8E มันวิ่ง 5310 รอบเลยนะครับ ไม่ได้ oc ด้วย

Comment

ปูเสื่อรอเร็ว คอบเตอร์จะขึ้นแล้ว
                    พัดลมหมุน 7000 รอบเมื่อไหร่เครื่องลอยเมื่อนั้น อิอิ

Comment

Working...
                    X