Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามหน่อยคับ เรื่องแบต...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อยคับ เรื่องแบต...

เวลาที่ใช้ไฟบ้าน เราต้องถอดแบตออกด้วยหรือเปล่าคับ มีผลอย่างไรบ้าง ถอด-ไม่ถอด...
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ

ไม่ถอดดีกว่าครับ กันไฟดับ เครื่องพังไม่คุ้ม แล้วเสียบไฟบ้านครื่องจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ ของผม Asus

Comment

ถ้าแบตเต็มแล้วผมก็ถอดไฟครับ พอแบตหมดก้เสียบchargeต่อ แต่ไม่เสียบcharge ขณะbattเต็มอ่ะครับ
      ไม่รู้ท่านอื่นใช้ยังไง
      แต่เท่าที่รู้คือ แบต ใช้กับไม่ใช้ อายุการใช้งานมันก้พอๆๆกันครับ เลยเอาออกมาใช้ตลอดเลย
      คือถ้าเสียบไฟ ไว้จนแบตเต็มนานๆๆ
      แบตจะร้อนขึ้นครับ ส่งผลให้
      1.เครื่องร้อนขึ้น
      2.batt จะเริ่มเกิด ปฏิกริยาไฟฟ้าเคมีครับ ซึ่งจะทำให้ สารที่อยู่ในแบต อย่าง Lithium Ion ทำปฏิกริยากัน
      จนทำให้ Wear level ต่ำลง (ความจุของแบตปัจจุบัน/ความจุของแบตจากโรงงานหรือ ที่เขียนไว้ว่า 4800mAh)นั้นเองครับ
      Wear Level บอกเป็น percentนะครับ แรกๆๆก็จะเยอะมากครับ 95percent พอใช้ไปสักสองสามปีจะอยู่ที่ประมาณ 20-60 แล้วแต่batt ครับ
      ใช้โปรแกรมพวก Notebook Hardware Control บอกได้
      ใช้ไปนานๆๆ หรือไม่ใช้เลย Wear Level จะตกพอๆๆกันครับ
      แต่ถ้าเสียบcharge ขณะเต็มไปเรื่อยๆๆ Wear Level จะตกเร็วครับ
      เค้าเลยมีคนเอาbatt เสื่อมๆๆ ไปแช่ตู้เย็นกันอ่ะครับ
      ผมก็เคยลองเหมือนกัน มันก็ช่วยได้เหมือนกันแต่ไม่เยอะมากครับ
      Last edited by thefaith; 25 Oct 2007, 11:10:17.

Comment

Wear level ของผมมัน 2% ครับ แสดงว่าเหลือ 98% รึเปล่าครับ
        เครื่องผมเสียบชาร์ตตลอดเลยครับ ใช้มา 4 เดือน

Comment

v3443 ของผมก้อคงจะเป้นอย่างที่คุณ thefaith บอกแน่

กะลังสงสัยอยู่ว่า เวลา batt 100 แล้วปิดเครื่อง พอวันรุ่งขึ้นเปิดเครื่อง batt จะโชว์ที่ 96-98 ทุกครั้ง ต่างจากแรกๆที่ซื้อมานะครับ...ที่แรกคิดว่าเราเสียบ cool pad ..ซะอีก......แต่เวลวเสียบสายชาร์ตปุ๊บ มันจะขึ้น 100ทันที
          พอถอดสายจะเหลือ 98 ทันทีเช่นกัน....

อย่างงี้ถ้าเราใช้จะหมดศูนย์แล้วค่อนชาร์ตใหม่ มันจะกลับมา 100 เหมือนเดิมไหมครับ

แล้วถาแช่ตู้เย็นเนี่ยะ นานแค่ไหน..มันไม่มีความชื้นร๋อครับ..กลัวช็อต...ตคับ

Comment

ของผมไม่ถอดอ่ะ ขี้เกียจ เด๋วคนเดินไปเตะปลัีกไฟตกไฟดับ ไม่คุ้ม เข้าใจว่าระบบรุ่นใหม่มันมีระบบตัดกระแสเมื่อแบตเต็ม ไม้รู้ว่ามีจริงเปล่า?
            ส่วนแบตตอนปิดเครื่องเต็ม 100 พอเปิดใหม่เหลือ 98 ของผมก็เป็นแต่มันไม่ลดขนาดนั้นอ่ะ
            พอเปิดใหม่เหมือนไฟมันจะซาร์จเข้าแบตนึดนึง ไม่กี่วินาทีอ่ะ ก่อนบุ๊ตถึงหน้าวินโดวมันก็เต็มแล้ว

Comment

ข้อมูลดีๆทั้งนั้น ขอบคุณคร้าบ...

Comment

ไม่ถอดดีกว่าคับ

Comment

batt เด่วนี้ มีระบบตัดไฟ หลังจากชาร์ต จนเต็มแล้วไม่ใช่หรอ หรือว่ายังไง

Comment

เสียบไว้ดีกว่าคับ แต่ไม่ควรเสียบแบต(เต็มแล้ว)พร้อมชาตไฟไปด้วยใช้ไปด้วย เท่าที่ทราบมา NB บางยี่ห้อ มันจะไม่ตัดระบบซาตไฟออกแม้แบตจะเต็มแล้ว

Comment

เก็บข้อมูลอีกแล้ว...

Comment

ขอบคุณคร้าบ........

Comment

งะ ผมเสียบไว้ตลอดเลย เครื่องก้อไม่เคนปิดปลัก้อไม่ได้ถอดมีแต่ sleep งะ
                          เปงไรมากมะ

Comment

การชาร์ตแบตโน้ตบุ๊ค

1.ไม่ควรถอดแบตต์ออกครับ เพราะจะทำให้เกิดช่องว่างฝุ่นเข้าได้ เครื่องจะเสียเอา
                            เนื่องจากอากาศจะถูกดูดเข้าทางใต้เครื่องแล้วนำไปพาความร้อนในเครื่องออกมา
                            ทางช่องระบายความร้อนออก
                            2.adaptor ชาร์ตไฟรุ่นในปัจจุบันทั้งหลายจะมีระบบตัดไฟเมื่อเต็มแล้ว
                            จึงไม่เป็นปัญหาหากยังเสียบชาร์ตค้างไว้เมื่อแบตต์เต็มแล้ว อย่างไรก็ตามไม่ควร
                            ที่จะเสียบค้างไว้ตลอดทั้งคืน
                            3.สำหรับการชาร์ตแบต Li-ion ให้ยืดอายุการใช้งานได้ยาวนาน ควรชาร์ตเพิ่มเมื่อระดับพลังงาน
                            ในแบตต์เหลืออยู่ที่ระดับ 65-70 % แต่โดยทั่วไปในทางปฏิบัติตามปกติวิสัย
                            เราจะชาร์ตที่ระดับ 35% ก็ถือว่าโอเค และเพื่อรักษาให้ใช้ได้ยาวนานไม่ควรใช้จนหมดครับ
                            4.ไม่ควรใช้โน้ตบุคบนที่นอน หรือพื้นรองรับที่อ่อนนุ่มเพราะจะทำให้ที่นอนแนบกับเครื่องทำให้
                            ไม่มีช่องว่างพอที่จะดูดอากาศเข้าไประบายความร้อนครับ

Comment

ผมว่าถ้ากลัวไฟดับก็ต่อ UPS ได้นะคับ

Comment

Working...
                              X