Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม GPU ถึงไม่ทำให้เป็น Dual Core แบบ CPU มั่ง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม GPU ถึงไม่ทำให้เป็น Dual Core แบบ CPU มั่ง?

ออกมาเป็น SLI 2 ตัว 3 ตัว 4 ตัว นี่กะจะหากินอย่างเดียวเลยอะ
    ทำไมไม่ทำเป็น dual core หรือ quad core แบบ cpu มั่งง่ะ
    ผมว่าในทางปฏิบัติมันต้องทำได้นะหรือการที่ amd กับ ati รวมกันเพราะกำลังจะทำแบบนี้อยู่รึเปล่าหว่า

เขา ทำกันแล้วคับ 2gpu บน การ์ด เดียวกัน แค่มันไม่มี ขาย เท่า นั้น เอง

Comment

น่าจะยากครับ เพราะ register ของ GPU เยอะกว่าของ CPU ครับ แน่นี่ก็ร้อนจะแย่อยู่แล้ว ใส่เข้าไป 2 Core ใน Package เดียว ร้อนนรกแตกแน่

แต่ถ้าลดกระบวนการผลิดลง เย็นขึ้น ก็อาจจะได้เห็นครับ หรือ ตอนนี้อาจจะอยู่ใน Lab ก็ได้ครับ ถึงทางตันสุดท้ายก็อาจจะใช้แบบนี้ครับ

รวมควบรวม บ. ก็มีหลายเหตุผลครับ อาจจะมีเหตุผลหนึ่งในนั้นครับ

Comment

Originally posted by tomsiam01 View Post
        เขา ทำกันแล้วคับ 2gpu บน การ์ด เดียวกัน แค่มันไม่มี ขาย เท่า นั้น เอง

ไม่เคยเห็นครับ

ว่าแต่
        ทำแล้วไม่ขายเนี่ยนะ *-*
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
          น่าจะยากครับ เพราะ register ของ GPU เยอะกว่าของ CPU ครับ แน่นี่ก็ร้อนจะแย่อยู่แล้ว ใส่เข้าไป 2 Core ใน Package เดียว ร้อนนรกแตกแน่

แต่ถ้าลดกระบวนการผลิดลง เย็นขึ้น ก็อาจจะได้เห็นครับ หรือ ตอนนี้อาจจะอยู่ใน Lab ก็ได้ครับ ถึงทางตันสุดท้ายก็อาจจะใช้แบบนี้ครับ

รวมควบรวม บ. ก็มีหลายเหตุผลครับ อาจจะมีเหตุผลหนึ่งในนั้นครับ

ฮา เพิ่งจะเห็นท่าน gearhead มีหลุดมั่งแล้ว
          transistor ครับ ม่ายช่าย register เน้อ
          ขอแซวนิดนุง

Comment

มานเป็น ของโชว์ใน งาน ในเว็บงานคอมอะไรนี้ล่ะ เห็น การ์ด 1950pro อัดไป 2gpu บนการ์ดเดียว

Comment

ที่ไม่ ขาย มันอาจจะมีปัญหาหรือยังไม่พร้อมที่จะเข้นออกมาขายก็ได้

Comment

Originally posted by gamersoul View Post
                ฮา เพิ่งจะเห็นท่าน gearhead มีหลุดมั่งแล้ว
                transistor ครับ ม่ายช่าย register เน้อ
                ขอแซวนิดนุง
                ตัวเดียวกันครับ transistor หลายๆตัว รวมกันเป็นวงจร(register) ครับ

Comment

Originally posted by tomsiam01 View Post
                  มานเป็น ของโชว์ใน งาน ในเว็บงานคอมอะไรนี้ล่ะ เห็น การ์ด 1950pro อัดไป 2gpu บนการ์ดเดียว
                  จขกท เค้าน่าจะถามแบบ หลาย GPU บน Package เดียวกันมากกว่า หลาย GPU หลาย Pagekage ครับ

Comment

แต่มันก็ทำงานแบบคู่ขนาน อยู่แล้วนิ gpu นะ ที่ข้อมูลเหมือนๆกัน core2 ก็ทำงานได้ทีครั้งละ 2 แต่Gpu ทำงานได้ราวๆ ครั้งละ 8

Comment

คุยเรื่องอะไรกันเนี่ยะ ไม่รู้เรื่องเลยแฮะเรา....

Comment

เข้ามาหาความรู้ครับ

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                          แต่มันก็ทำงานแบบคู่ขนาน อยู่แล้วนิ gpu นะ ที่ข้อมูลเหมือนๆกัน core2 ก็ทำงานได้ทีครั้งละ 2 แต่Gpu ทำงานได้ราวๆ ครั้งละ 8
                          ตอนนี้ รับได้เยอะกว่า 8 แล้วครับ เพราะ ไม่ได้ทำงานแบบ Pipeline แล้ว แต่ทำงานแบบ Stream

Comment

GF 7950x2 แล้ว *3 กับบอร์ด ชิพเซท 680i Sli ครับ ทำที ละ 6 Gpu เลย

Comment

ไม่ต้องทำหรอกคับ เพราะตอนนี้1GPUก็ประมวณผลได้4-5คำสั่งเเล้วคับ

Comment

Working...
                              X