Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูหน่อยครับว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูหน่อยครับว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ

คือว่า CPU AMD หรือ ยี่ห้ออื่นเนี่ย มันจะมีความเร็วที่ตั้งมาจากโรงงานใช่ไหมครับ
    เช่น 3800+ 4000+ 5600+ 6000+ เงี้ยอะครับ
    ถ้าไม่นับความจุของ Cacche แล้ว
    การเอา 3800+ มา โอเวอร์คล็อคให้เป็น 4000+ (สมมุติ) หรือ 5000+ เนี่ย เราก็จะได้ CPU 3800+ ที่มีประสิทธิภาพเท่า ตัว 5000+ เลยใช่ไหมครับ

แล้วทีนี้โรงงานเค้าทำยังไงอะครับที่ให้ CPU ที่มีความเร็ว 3800+ มากลายเป็น 6000+ โดยที่อุณหภูมิไม่สูงมาก โดยยังใช้พัดลมที่มาจากกล่องระบายความร้อนได้เหมือนเดิม
    (ผมก็ไม่รู้นะครับว่า 3800+ กับ 6000+ อุณหภูมิมันต่างกันเท่าไร)

คือว่า CPU AMD หรือ ยี่ห้ออื่นเนี่ย มันจะมีความเร็วที่ตั้งมาจากโรงงานใช่ไหมครับ-ใช่ครับ
    ----------------------------
    เช่น 3800+ 4000+ 5600+ 6000+ เงี้ยอะครับ-เขา เรียกว่าค่า pr rating ครับ ใช้แต้มแทนความเร็ว
    ----------------------------
    ถ้าไม่นับความจุของ Cacche แล้ว
    การเอา 3800+ มา โอเวอร์คล็อคให้เป็น 4000+ (สมมุติ) หรือ 5000+ เนี่ย เราก็จะได้ CPU 3800+ ที่มีประสิทธิภาพเท่า ตัว 5000+ เลยใช่ไหมครับ-- ใช่ครับ ถ้าคอร์ชนิดเดียวกัน เราดันสัญญาณนาฟิกาเทียบเท่ารุ่นที่สูงกว่าได้เลยครับ ถ้าอยากทดสอบมีโปรแกรมที่ใช้หาค่า pr rating หลังคล๊อกครับ โปรแกรมนี้มีชื่อว่า central brain ครับ

Comment

ความรู้ จดๆๆ

Comment

ถ้างั้นก็ แสดงว่า CPU 3800+ กับ 6000+ เนี่ย
        ถึงจะตั้งมาจากโรงงานแล้ว เมื่อซื้อมาใส่แบบ BOX พร้อมพัดลมเนี่ย
        อุณภูมิของ 6000+ เนี่ย ก็จะสูงกว่าอยู่ดีใช่ไหมครับ ไม่ใช่เท่ากัน

Comment

สูงกว่า แต่ ใช่ ว่า จะ สูง กว่า มาก ขึ้น กับ พวก เทคโนโลยี กี่นาโน ด้วย ครับ

ถ้า เอา 3800+ มา oc ให้ได้เท่า 6000+ อุณหภูมิสูงกว่า 6000+ ปกติอยู่ แล้ว

***แล้วใช่ว่า 3800+ มัน จะ ocได้เท่ากับ 6000+ เสมอน่ะครับ บาง ทีก็ไม่เสถียร

Comment

Originally posted by fannaixad View Post
            คือว่า CPU AMD หรือ ยี่ห้ออื่นเนี่ย มันจะมีความเร็วที่ตั้งมาจากโรงงานใช่ไหมครับ
            เช่น 3800+ 4000+ 5600+ 6000+ เงี้ยอะครับ
            การเอา 3800+ มา โอเวอร์คล็อคให้เป็น 4000+ (สมมุติ) หรือ 5000+ เนี่ย เราก็จะได้ CPU 3800+ ที่มีประสิทธิภาพเท่า ตัว 5000+ เลยใช่ไหมครับ

ก็ใช่ครับ แต่ไม่เสมอไปครับ

แล้วทีนี้โรงงานเค้าทำยังไงอะครับที่ให้ CPU ที่มีความเร็ว 3800+ มากลายเป็น 6000+ โดยที่อุณหภูมิไม่สูงมาก โดยยังใช้พัดลมที่มาจากกล่องระบายความร้อนได้เหมือนเดิม
            (ผมก็ไม่รู้นะครับว่า 3800+ กับ 6000+ อุณหภูมิมันต่างกันเท่าไร)
            3800+ ไป 6000+ ไม่ได้ครับ โครงสร้าง ข้างใน ไม่เหมือนแล้วครับ L2 ก็ไม่เท่ากัน

แต่ในหลักคือ การ ใช้ตัวคูณกำหนดความเร็วครับ เพราะ CPU จะถูก ล๊อค ตัวคูณ สูงสุดไว้ครับ จึงทำให้ การบริโภคไฟ เท่าเดิม ไม่ต้องจ่ายไปเพิ่ม ความร้อนก็ไม่ขึ้นเท่าไรครับ ไม่เหมือน การ OC ครับ

Comment

ตามที่คุณวิกรพูด หมายถึงว่า CPU AMD มันมีหลายชุดใช่ไหมครับ
              แต่หละชุดก็จะมีการ Lock ตัวคูณของมัน (ไอ้ที่มันเป็น 11.0 12.0 หรือป่าวน้าในหน้า BIOS เพราะปกติผม Clcok ผมชอบไปเพิ่มไอ้ตัวที่มันเป็น 200 อะ ให้เป็น 201 202) ไว้
              การโอเวอร์คล็อคทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นมาก
              ต่างจากการเปลี่ยนตัวคูณจากโรงงานที่ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นน้อยกว่ามาก

ใช่หรือไม่ครับ

Comment

Originally posted by fannaixad View Post
                ตามที่คุณวิกรพูด หมายถึงว่า CPU AMD มันมีหลายชุดใช่ไหมครับ

เอาแบบที่มีในปัจจุบันง่ายๆแล้วกันครับ ยกตัวอย่าง 4000+ 5200+
                4000+ จะเป็น CPU ที่มี L2 512x2 และยังมีทั้ง 90NM 65NM อีก ตอนนี้คงเหลือแต่ 65NM แล้ว

5200+ จะเป็น CPU ที่มี L2 1mX2 และยังมีทั้ง 90NM 65NM

ไม่ว่า จะ OC 4000+ -ขึ้นไป 3G น่าจะประมาณ 5200+-5400+ ได้ถ้าวัด PR ก็ มีL2 512x2 อยุ่ดีครับ เวลาใช้งานบางอย่างที่ ต้องการใช้ L2 จาก CPU มันก็ไม่เหมือนกันครับ

แต่หละชุดก็จะมีการ Lock ตัวคูณของมัน (ไอ้ที่มันเป็น 11.0 12.0 หรือป่าวน้าในหน้า BIOS ใช่ครับ
                เพราะปกติผม Clcok ผมชอบไปเพิ่มไอ้ตัวที่มันเป็น 200 อะ ให้เป็น 201 202 อันนั้นเรียก บัส CPU) ไว้
                การโอเวอร์คล็อคทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นมาก เป้นส่วนหนึ่งเพราะเราต้องเพิ่มไฟเข้าไปเลี่ยงทั้ง CPU RAM
                ต่างจากการเปลี่ยนตัวคูณจากโรงงานที่ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นน้อยกว่ามาก ก็เป็นส่วนหนึ่งครับ ยังมีอยู่ที่การผลิตด้วยครับ ซึ้งอันนั้นผมคงบอกไม่ได้เพราะ ไม่ใช่คนผลิต แต่ การผลิตและละล๊อค หรือ ที่บางครั้ง CPU 1 รุ่น มีชื่อ CORE ที่ไม่เหมือนกัน ทำให้ ความร้อนที่เกิดขึ้นมีไม่เท่ากันครับ

ใช่หรือไม่ครับ
                ตามนั้น

Comment

สงสัย ต้องจำไว้แล้วแฮะ เป็นอย่างนี้ นี่เอง >.<

Comment

อืม แ่จ่ม แล้ว ครับ
                    5200+ มีแบบ 65 แล้วเหรอครับ งั้น 6000+ ก็น่าจะ 65 ด้วยนะ
                    แต่ที่นี่ยังไม่เห็นเลยอะ
                    http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

Comment

บัสซิเทค TK SAVEWAY COM7 DCOM ไม่มีหรอกครับ ก่อนผมจะซื้อ 6000+ เมื่อวานผมโทรหาหมดแล้ว ไม่ไม่มีเลย ไม่สนมันแล้วครับ แรงพอๆกันครับ

Comment

หมายความว่าตอนนี้ไม่มี 6000+ แบบ 65 ใช่ไหมครับ
                        แต่มี 5200+ แบบ 65 แล้วใช่ไหม

Comment

ทาง web amd มันมี บอก แต่ ไม่ยักเห็นร้านไหนขาย

Comment

เท่าที่ดู ยังนะ มีแบลคอิดิชั้น 6400+ ไงครับ ไม่แน่ใจนะ แต่ ไม่ล๊อกตัวคูณด้วย

Comment

แงะ 8500 เลยน่ะท่าน ไม่ไหว ง่ะ T^T รอ งาน commart เผื่อ ลุ้น เปิด black edition 5000+ [มันจะมีไหมวา]

Comment

Working...
                              X