Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์แนะนำที่เสปคที่ผมเลือกดูครับเพื่อนๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิจารณ์แนะนำที่เสปคที่ผมเลือกดูครับเพื่อนๆ

แนะนำเสนอหรือวิจารณ์เสปคที่ผมเลือกหน่อยครับว่าได้ที่หรือยัง
    ผมใช้เล่นเกมส์ ดูหนัง และกราฟฟิค ครับ งบที่ใช้ แม่ให้มา 30000 บาท
    เสปค
    cpu E6850 3.00 GHz
    ASUS p5kc
    1024/800 KINGMAX คูณ 2
    256/ATI HD2600 XT Extreme SPARK
    LCD 19'' SAMSUNG 940BW
    DVD-RW LG 20X [GSA-H55N] _(BOX)
    ผมอยากทราบว่า การ์ดจอ ATI กับ เมนบอร์ด ASUS p5kc ที่ผมเลือกมันจะมีปัญหาหรือไม่ อย่างไร
    support หรือไม่ ช่วยแนะนำเสนอแนวทางหน่อยครับหน่อยครับ
    ป.ล. ฮาร์ดดิสต์ เคส ใช้ของเก่า ครับ
    Last edited by rampoom; 25 Oct 2007, 16:14:24.

ผมจัดให้เทียบดู 1 ชุด งบเท่ากัน

E6750 6800
    Gigabyte p35DS3R 4200
    RAM ROX 667 1Gx4 3600
    DVDRW 1200
    PCI-E HD2900PRO 9900
    LCD 19 6500

Comment

ขอบคุณพี่วิกรครับ ขอปรึกษาอีกนิดคับ
      คือที่ผมเลือก e6870 ผมคิดว่าเผื่ออนาคตครับ เพราะว่า ซีพียู อัปเกรดไม่ได้
      mb p5kc รองรับ ddr3 ครับ ก้อเลยเผื่ออนาคตเช่นกันครับ
      ส่วนการ์ดจอ 2600xt มันถูกดี อีกอย่างมีตังค์เมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยน
      แล้วอยากทราบว่า เสปคทีเลือกจะมีปัญหาอะไรไม่ครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าครับ
      แล้วเสปคที่พี่วิกรเลือกมันแรงกว่าป่าวครับ
      แล้วน่าจะเลือกอันไหนดีครับ

Comment

สเปคที่ท่านเลือก ไม่มีปัญหาอะไรครับ
        สเปคที่ผมจัดให้ เล่นเกมส์และทำงานแรงกว่า เท่านั้นเองครับ

Comment

ซื้อคอมอย่าเผื่อครับ มีแต่ขาดทุน ซื้อให้เต็มพลังใช้งานได้ตามความต้องการและเหมาะกับงบที่มีดีกว่า

PSU ตัวเก่าขนาดไหนครับ วัตต์เต็มรึเปล่า
          ใน 3หมื่นนี่เอาจอด้วยใช่ไหมครับ

(ถามให้เผื่อเป็นข้อมูลให้ท่านอื่นมาช่วยจัดอีกครับ)

Comment

คับผม LCD 19'' SAMSUNG 940BW งบประมาณ 32000 บาทครับ
            ช่วยหน่อยน่ะครับ

Comment

psu 450 วัตต์ น้อยไปป่าวคับ

Comment

450W ต่อให้เป็นวัตต์แท้ก็ไม่เหมาะจะใช้ 2900Pro เท่าไหร่ครับ มันพอดีวัตต์เกินไปหน่อย ยิ่งถ้าไม่ใช่วัตต์แท้นี่ยิ่งต้องเปลี่ยนแน่นอนครับ

Asus 550W เป็นวัตต์แท้ทางเลือกราคาถูกอีกอันนึงครับ 3พันกว่า ถ้ารวมกับค่าจอ 6พันกว่าก็ตีไป หมื่นนึงเลยครับ
                [ถ้าไม่ใช้ การ์ดจอซดไฟก็ยังควรเปลี่ยน PSU นะครับ ถ้าของเก่าไม่ใช่วัตต์แท้แต่ลดวัตต์ต่ำๆลงมา แบบวัตต์แท้มันจ่ายไฟมีเสถียรภาพกว่าวัตต์เก๊และมันช่วยยืดอายุชิ้นส่วนต่างๆในเครื่องด้วยครับ]

ตกลงเหลือ 22000 ลองเจียดๆจัดดูครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                  พี่ papababa ช่วยจัดเจียดๆอย่างว่าหน่อยสิครับ

Comment

พี่กร สุดยอด แห่งนักจัด SPEC ไปออกแฟนพันท์แท้เลยครับ

Comment

พี่กร รบกวนอีกครั้ง จัดเสปคใหม่อีกทีน่ะครับ พบเพิ่มงบเป็น 40000 บาทขาดตัว เอาให้ถึง 40000 น่ะครับ
                      แล้วจะไปถอยเลย รบกวนด้วยครับ เพิ่งตื้อแม่เมื่อคืน รวมเคส กับ psu ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่กร

Comment

Originally posted by momaymint View Post
                        พี่กร สุดยอด แห่งนักจัด SPEC ไปออกแฟนพันท์แท้เลยครับ
                        ไม่เอาครับ ไม่เก่ง ไม่หล่อ ไม่ชอบเปิดเผยตัว ชอบอยุ่ในที่มืดๆคนเดียว อิอิ

Comment

SPEC ที่คุณวิกรจัดให้ก็โอเคงบแล้วครับ งบ4หมื่น อุปกรณ์นี้เอามาเพิ่ม CASE-PSU ตีได้ประมาณการว่า 37000-38000 [HDD ไม่เอาใช่มะ]
                          เป็นราคาที่ตีเผื่อๆไว้ครับคิดว่าคุณคงจะไปซื้อให้เขาประกอบเลยสินะครับไม่ได้เดินซื้อทีละชิ้นมาประกอบร่างเป็น PC ใช่ไหมครับ ถ้างั้นเผื่อๆไว้ดีกว่า ถ้างบยังเหลือก็เอามาเปลี่ยน RAM ให้แรงขึ้นก็ได้ (ถ้าเหลือพอนะ)

PSU หลายหลากยี่ห้อเอาให้มันได้วัตต์แท้ 500W ขึ้นไปละกันยกตัวอย่างเช่น
                          Enermax Liberty 500W [4500][ประกัน5ปี]
                          Enhance 500-600W [3500-4900][ประกัน5ปี]
                          ThermalTake 650W [4900]
                          Asus 550W [3500]
                          CoolerMaster 550W [3900]
                          ฯลฯ
                          CASE ตามใจพันเดียว (แต่ถ้าเป็นเคสหรูก็ 2000-16000)

ปล.ซื้อทั้งเครื่องอย่าลืมต่อนะ
                          Last edited by papababa; 26 Oct 2007, 17:14:16.

Comment

ขอบคุณพี่ papababa มากครับที่ให้คำแนะนำ

Comment

ตัวแปรที่ผันแปรตามสเปกคือ PSU ครับ ยึ่งการ์ดแรง ไฟต้องไม่ตก ราคา550Watt มันไม่ถูกเลยนะ
                              แรมควรเป็น 800 MHz แล้ว HDD ไม่เอามาคิดด้วยล่ะ

ผมยังแนะนำว่า เล่น HD2600Xt DDR4 256 ราคา 4800 เองนะตอนนี้
                              เกมส์ crysis บางทีไม่ต้องเล่นมันก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆ

Comment

Working...
                              X