overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 9 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 177

Thread: ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

Default ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา
    เพื่อนๆ คล๊อก แล้ว ตอน Idle กะ ตอน full load อุณหภูมิมันอยู่ที่เท่าไหร่บ้างอ่ะ
    บอกความเร็วที่คล๊อก+อุณหภูมิ+ซิ้งค์ที่ใช้ ให้ด้วยนะครับ

ผมคล๊อก ที่ 3.0g Idle ร้อน 60 องศา
    Full load ร้อน 80 องศาแหน่ะ
    ซิ้งค์ผมใช้ Asus arctic square นะครับ
    เกิน 3.0g ยังไม่เคยลองอ่ะครับ เพราะแค่นี้ก็ร้อนตับแล๊บ แว้วว
    ...................
    อยากให้เพื่อนๆแนะนำ ซิ้งค์ ให้ด้วยอ่ะครับ ว่าอันไหนมันเย็นกว่าอันที่ผมใช้อยู่บ้าง
    อยากคล๊อกไป 3.0 g แล้วอุณหภูมิ ไม่เกิน 45 องศา อ่ะครับ หรือต้องหันไปเล่นน้ำบ้าง ?

ตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ความเร็ว 2.4 อ่ะครับ Idle ร้อน 50 องศา Fulload 65 องศา ประมาณนี้
    อุณหภูมิปกตินะครับ ไม่มีแอร์ เปิดฝาเคสด้วย

OverclockZone Member dept's Avatar

ร้อนมากครับ disable smart fan ด้วยนะครับ เสียงอาจดังหน่อย แต่รอบความเร็วเพิ่มขึ้นครับ

OverclockZone Member

โหไมมันร้อนจังครับ โมไฟเพิ่มเปล่า ของ bsel + conroe1333 2.8 idel 39 full 46 เองครับ ไม่มีแอร์เปิดฝาซิ้งเดิมพัดลมเดิม ทั้งเคส ไม่มีพัดลมเลย มีพัดลม cpu กะ การ์ดจอ เอง ลองติด ซิ้งใหม่ดูก่อนนะครับ ไม่ก็ ลองเอาอันเดิมมาลองก่อนเผื่ออะไรผิดพลาด

OverclockZone Member Gep's Avatar

ร้อนผิดปกติครับ ผม bsel @2.7 เดิมหมด ประมาณเท่าขอคุณ tosspons แต่ตอนนี้เปิด ฟังชั่น สปีดสเตป และอื่นๆ ตอนนี้ 33-39 ครับ ลองเช็คซิลิโคนดูรึยังครับ เอาง่ายๆก่อน

OverclockZone Member tana_sara's Avatar

bsel คืออะไรครับ แล้วทำยังไงหรนอครับ

ผม e2140 + conroe1333-D667

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

เช็คหลายรอบแล้วครับผม ถอดใส่ ถอดใส่ อยู่นั้นแหล่ะ จนคิดว่ามันคงท ี่อยู่ ตามที่บอกอ่ะครับ ส่วนไฟผมตั้ง auto อ่ะครับ ปรับแค่ fsb กะทดแรม 1:1 แค่นั้น

ส่วนซิ้งค์ เดิมๆ ของผมอ่ะ (ที่ไม่ได้คล๊อกนะครับ) ร้อนประมาณ 50องศาอ่ะครับ idle นะ ถ้า full ก็ 65 ขึ้นอ่ะครับ มันจะร้อนกะอะไรหว่า?

OverclockZone Member saikano's Avatar

ตอนแรกผมก็พอๆคุณนะ เปิดฝาเคส วานนี้ลองเอามานอกเคส ทำความสะอาดทา ซีลีโคนใหม่ fullload 73 ได้ ผมไฟ1.4 ตอนแรกมานร้อนประมาณคุณเลยผมซิ้งเดิมๆนะ กดไม่แน่นปะคับ มานต้องกดแน่นมากๆเลยนะ

เอารูปอุณหภูมิตอนใช้งานปกติมาให้ดูนะครับ e2140 @ 2.4g ไม่แน่ใจว่าต้องดูอุหภูมิตัวไหน มันมีให้ดู3ตัวแน่ะ
    รูป รูป

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ดูใน ไบออส ครับ ชัวร์ที่สุด

OverclockZone Member saikano's Avatar

อากาศบ้านท่านร้อนแน่เลย M/B ยังสูงเลย ลองลดๆไฟหน่อยนะ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ขอนแก่นอากาศเริ่มเย็นแล้วนะครับ
    ไม่น่าจะร้อนเวอร์ขนาดนั้นเพราะที่ห้องผมเปิดประตูไม่ต้องพึ่งพัดลมเย็นสบาย อิอิ
    ดู heat sink ว่าหน้าสัมผัสติดกับ CPU ดีมั้ย

OverclockZone Member Hokly's Avatar

Quote Originally Posted by tana_sara View Post
    bsel คืออะไรครับ แล้วทำยังไงหรนอครับ

ผม e2140 + conroe1333-D667
    มันเป็นการocแบบใช้อลูมิเนียม ฟลอยด์ครับ โปะที่ขาด้านล่างครับ

Quote Originally Posted by Khow View Post
    ขอนแก่นอากาศเริ่มเย็นแล้วนะครับ
    ไม่น่าจะร้อนเวอร์ขนาดนั้นเพราะที่ห้องผมเปิดประตูไม่ต้องพึ่งพัดลมเย็นสบาย อิอิ
    ดู heat sink ว่าหน้าสัมผัสติดกับ CPU ดีมั้ย
    ที่ท่านว่าร้อนเวอร์เนี่ยหมายถึงทุกอุปกรณ์ป่าวอ่ะ? ดูให้ทีนะครับ ตามรูปที่ผมลงไว้ด้านบนอ่ะ

Quote Originally Posted by saikano View Post
    อากาศบ้านท่านร้อนแน่เลย M/B ยังสูงเลย ลองลดๆไฟหน่อยนะ
    ลดไฟเนี่ยหมายถึงเราต้อง fix เองเหรอครับ ปกติผมตั้งออโต้ตลอด อ่ะ

OverclockZone Member no55's Avatar
    ประชานิเวศน์2-สามัคคี

ตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ความเร็ว 2.6 Idle 23 องศา Fulload 32 องศา ประมาณนี้
    ไม่มีแอร์ ผมใช้ซิ้ง TUNIQ tower 120อ่ะครับ
    รูป รูป
    Last edited by no55; 26 Oct 2007 at 19:41:23.

OverclockZone Member sungel's Avatar

ผมว่าล็อคขา sink ไม่ถูกวิธีครับ

OverclockZone Member asasjkas's Avatar

ผมใช้ซิ้งอันนี้อยู่นะครับ

E6400@3.2 *** idle 27 Full 35 Vcore 1.325 ( เดิมๆ )

ผมว่าลองเช็คไฟ กับ ซิ้ง ดูอีกทีนะครับ ผมว่าเย็นน่าา ซิ้งอันเนี้ย...!

Quote Originally Posted by asasjkas View Post
    ผมใช้ซิ้งอันนี้อยู่นะครับ

E6400@3.2 *** idle 27 Full 35 Vcore 1.325 ( เดิมๆ )

ผมว่าลองเช็คไฟ กับ ซิ้ง ดูอีกทีนะครับ ผมว่าเย็นน่าา ซิ้งอันเนี้ย...!
    ที่ว่าให้เช็คไฟเนี่ยหมายถึงให้เข้าไปตั้งไฟในไบออสเองใช่ป่ะครับ ไม่ให้มันออโต้ใช่ป่ะ?
    บอร์ดผมใช้ P5B อ่ะครับ ส่วนเรื่องที่ว่าล๊อกซิ้งค์ไม่ถูกวิธีิอ่ะผมดูตามคู่มือเป่ะๆแล้วนาา แถมถอดออกมาเช็คบ่อยๆด้วยว่าทำไมมันถึงร้อนกว่าคนอื่นๆ มากจัง แต่ยังไงมันก็ได้แค่ต่ำสุด 45องศาอ่ะครับ ตอนใช้งานปกตินะ
    ฝาเคสก็เปิดทั้ง2ด้าน พัดลมก็ติดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สายไฟก็เก็บเรียบร้อยดี

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

Quote Originally Posted by tongchuwit View Post
    ที่ว่าให้เช็คไฟเนี่ยหมายถึงให้เข้าไปตั้งไฟในไบออสเองใช่ป่ะครับ ไม่ให้มันออโต้ใช่ป่ะ?
    บอร์ดผมใช้ P5B อ่ะครับ ส่วนเรื่องที่ว่าล๊อกซิ้งค์ไม่ถูกวิธีิอ่ะผมดูตามคู่มือเป่ะๆแล้วนาา แถมถอดออกมาเช็คบ่อยๆด้วยว่าทำไมมันถึงร้อนกว่าคนอื่นๆ มากจัง แต่ยังไงมันก็ได้แค่ต่ำสุด 45องศาอ่ะครับ ตอนใช้งานปกตินะ
    ฝาเคสก็เปิดทั้ง2ด้าน พัดลมก็ติดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สายไฟก็เก็บเรียบร้อยดี
    เหอๆ ไม่เห็นต้องลงทุนซื้อซิงค์ใหม่เลยอ่ะ
    ผม ใช้ 6320 ก็จิงนะ แต่ซิงคืเดิมๆ ไม่แอร์ เคสก้อปกติ
    oc ไปบัส 450 อัดไฟ 1.45 ร้อนสุด ไม่เกิน 32 เลย
    แต่ถ้าดันไปที่ 500 อัดไฟ 1.55 ร้อนเลย 40 องศาเลยทีเดียว

ผมว่านะ ถอดออก หาซิลิโคน ดีๆ มาทา บางๆนะคับ ไม่มาก ไม่ต้องทาทั้งแผ่นหน้า CPU หรอกนะ
    บางๆ จิงๆอะ แบบ ยังพอมองเหนอักษร บน CPU คับ
    แล้วก็ Zink เอาให้แน่นๆ (อันนี้คงไม่มีปานหาเนอะ )
    ปล.เคยใส่ซิงค์ไม่แน่น ร้อนมาเยอะเลย ตอนที่ใช้ 805 ร้อนไปที่ 60++

Page 1 of 9 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks