Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา
    เพื่อนๆ คล๊อก แล้ว ตอน Idle กะ ตอน full load อุณหภูมิมันอยู่ที่เท่าไหร่บ้างอ่ะ
    บอกความเร็วที่คล๊อก+อุณหภูมิ+ซิ้งค์ที่ใช้ ให้ด้วยนะครับ

ผมคล๊อก ที่ 3.0g Idle ร้อน 60 องศา
    Full load ร้อน 80 องศาแหน่ะ
    ซิ้งค์ผมใช้ Asus arctic square นะครับ
    เกิน 3.0g ยังไม่เคยลองอ่ะครับ เพราะแค่นี้ก็ร้อนตับแล๊บ แว้วว
    ...................
    อยากให้เพื่อนๆแนะนำ ซิ้งค์ ให้ด้วยอ่ะครับ ว่าอันไหนมันเย็นกว่าอันที่ผมใช้อยู่บ้าง
    อยากคล๊อกไป 3.0 g แล้วอุณหภูมิ ไม่เกิน 45 องศา อ่ะครับ หรือต้องหันไปเล่นน้ำบ้าง ?

ตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ความเร็ว 2.4 อ่ะครับ Idle ร้อน 50 องศา Fulload 65 องศา ประมาณนี้
    อุณหภูมิปกตินะครับ ไม่มีแอร์ เปิดฝาเคสด้วย

ร้อนมากครับ disable smart fan ด้วยนะครับ เสียงอาจดังหน่อย แต่รอบความเร็วเพิ่มขึ้นครับ

Comment

โหไมมันร้อนจังครับ โมไฟเพิ่มเปล่า ของ bsel + conroe1333 2.8 idel 39 full 46 เองครับ ไม่มีแอร์เปิดฝาซิ้งเดิมพัดลมเดิม ทั้งเคส ไม่มีพัดลมเลย มีพัดลม cpu กะ การ์ดจอ เอง ลองติด ซิ้งใหม่ดูก่อนนะครับ ไม่ก็ ลองเอาอันเดิมมาลองก่อนเผื่ออะไรผิดพลาด

Comment

ร้อนผิดปกติครับ ผม bsel @2.7 เดิมหมด ประมาณเท่าขอคุณ tosspons แต่ตอนนี้เปิด ฟังชั่น สปีดสเตป และอื่นๆ ตอนนี้ 33-39 ครับ ลองเช็คซิลิโคนดูรึยังครับ เอาง่ายๆก่อน

Comment

bsel คืออะไรครับ แล้วทำยังไงหรนอครับ

ผม e2140 + conroe1333-D667

Comment

เช็คหลายรอบแล้วครับผม ถอดใส่ ถอดใส่ อยู่นั้นแหล่ะ จนคิดว่ามันคงท ี่อยู่ ตามที่บอกอ่ะครับ ส่วนไฟผมตั้ง auto อ่ะครับ ปรับแค่ fsb กะทดแรม 1:1 แค่นั้น

Comment

ส่วนซิ้งค์ เดิมๆ ของผมอ่ะ (ที่ไม่ได้คล๊อกนะครับ) ร้อนประมาณ 50องศาอ่ะครับ idle นะ ถ้า full ก็ 65 ขึ้นอ่ะครับ มันจะร้อนกะอะไรหว่า?

Comment

ตอนแรกผมก็พอๆคุณนะ เปิดฝาเคส วานนี้ลองเอามานอกเคส ทำความสะอาดทา ซีลีโคนใหม่ fullload 73 ได้ ผมไฟ1.4 ตอนแรกมานร้อนประมาณคุณเลยผมซิ้งเดิมๆนะ กดไม่แน่นปะคับ มานต้องกดแน่นมากๆเลยนะ

Comment

เอารูปอุณหภูมิตอนใช้งานปกติมาให้ดูนะครับ e2140 @ 2.4g ไม่แน่ใจว่าต้องดูอุหภูมิตัวไหน มันมีให้ดู3ตัวแน่ะ
                  Attached Files

Comment

ดูใน ไบออส ครับ ชัวร์ที่สุด

Comment

อากาศบ้านท่านร้อนแน่เลย M/B ยังสูงเลย ลองลดๆไฟหน่อยนะ

Comment

ขอนแก่นอากาศเริ่มเย็นแล้วนะครับ
                        ไม่น่าจะร้อนเวอร์ขนาดนั้นเพราะที่ห้องผมเปิดประตูไม่ต้องพึ่งพัดลมเย็นสบาย อิอิ
                        ดู heat sink ว่าหน้าสัมผัสติดกับ CPU ดีมั้ย

Comment

Originally posted by tana_sara View Post
                          bsel คืออะไรครับ แล้วทำยังไงหรนอครับ

ผม e2140 + conroe1333-D667
                          มันเป็นการocแบบใช้อลูมิเนียม ฟลอยด์ครับ โปะที่ขาด้านล่างครับ

Comment

Originally posted by Khow View Post
                            ขอนแก่นอากาศเริ่มเย็นแล้วนะครับ
                            ไม่น่าจะร้อนเวอร์ขนาดนั้นเพราะที่ห้องผมเปิดประตูไม่ต้องพึ่งพัดลมเย็นสบาย อิอิ
                            ดู heat sink ว่าหน้าสัมผัสติดกับ CPU ดีมั้ย
                            ที่ท่านว่าร้อนเวอร์เนี่ยหมายถึงทุกอุปกรณ์ป่าวอ่ะ? ดูให้ทีนะครับ ตามรูปที่ผมลงไว้ด้านบนอ่ะ

Comment

Originally posted by saikano View Post
                              อากาศบ้านท่านร้อนแน่เลย M/B ยังสูงเลย ลองลดๆไฟหน่อยนะ
                              ลดไฟเนี่ยหมายถึงเราต้อง fix เองเหรอครับ ปกติผมตั้งออโต้ตลอด อ่ะ

Comment

Working...
                              X