overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: มี 2900XT จะเอามา crossfire กะ 2600XT ได้มั้ยครับ

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

Default มี 2900XT จะเอามา crossfire กะ 2600XT ได้มั้ยครับ

มี 2900XT จะเอามา crossfire กะ 2600XT ได้มั้ยครับ ว่าจะลองซะหน่อย

OverclockZone Member live's Avatar

อยากรู้ด้วยคับ มารอฟังด้วย :P

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ไม่ได้
    แค่ต้องเป็น GPU ชิปเดียวกัน ครับ

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

ต้องเป็นชิบเดียวกันครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar

รุ่นเก่าทำได้นะครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

GPU คนละชิป ทำไม่ได้นะครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member
    Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

ได้ๆ

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

ผมคิดว่า ATI น่าจะได้ เคยได้ยินมาแว่ว แต่ไม่เห้นมีเว็บไหนลอง
    แต่ที่แน่ๆ Nvidia หมดสิทธิ์แน่นอน

เดียวรอเกจิ หัวเกียร์มาเคลียร์ อิอิ รออยู่ครับท่าน GEARHEAD

OverclockZone Member panpan182's Avatar

ง่ะ ได้ด้วย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by Solidworks View Post
    รุ่นเก่าทำได้นะครับ
    ตามหลวงเลยนะ นิตยสารคอมมาร์ทเก่าๆบ้านผมก้อบอกว่้าทำได้ แต่ไม่แน่ใจนะ ต้องไปค้นดูก่อนครับ

OverclockZone Member live's Avatar

ผมเคยเห็นใน web ati มันบอกว่าได้ แต่ไม่แนะนำอะ แต่ผมไม่ค่อยชัวร์ เพราะไม่เคยเห็นใครทำอะ แล้วที่เห็นมันเป็นรุ่น 1xxx คับ (ประมาณว่าถ้าเอา 12 pipe มาต่อกะ 8 pipe จะเหมือนมีแค่ 8 pipe x2 ไม่รู้ว่า stream มันจะมองไง)

ส่วนประกอบที่สำคัญที่สุด ในการทำ CrossFire Multi-GPU นั้น ก็คงจะเป็นอย่างอื่นไปเสียไม่ได้ นอกจากตัวกราฟฟิคการ์ดเอง ที่ถือว่าเป็นข้อแตกต่างอย่างชัดเจนกับเทคโนโลยี SLI multi-GPU จากทาง NVIDIA ครับ เนื่องจากการเชื่อมต่อ multi-GPU ใน ATI CrossFire นี้ จำเป็นที่จำต้องมีการ์ดหลักหนึ่งตัว (เรียกว่าการ์ด master) ที่จะต้องเป็นการ์ด CrossFire Edition ในชิพ GPU ตระกูลนั้นๆ อย่างเช่น หากเราต้องการเชื่อมต่อ CrossFire ของการ์ด ATI Radeon X850 XT ก็จำเป็นที่จะต้องใช้การ์ด Radeon X850 XT จำหนวนหนึ่งตัว (เป็น slave) ร่วมกับการ์ด Radeon X850 CrossFire Edition (เป็น master) ถึงจะได้ระบบ CrossFire ที่สมบูรณ์ครับ ผิดกับทาง NVIDIA ที่ใช้การ์ดเหมือนกันทั้งสองตัวในการเชื่อมต่อ SLI อย่างสิ้นเชิง

http://www.overclockzone.com/spin9/r...re/index2.html

การ์ดของ ATI รุ่นหลังๆ รู้สึกจะ support การทำ Internal Crossfire แล้วนิคับ? (ต่อเหมือนกะ SLI เลย) จะมีแค่บางรุ่น ที่มันไม่มี interface บนการ์ดให้ต่อ ต้องไปใช้การ์ด Crossfire Edition มาช่วย เช่นพวก x1950xt อะคับ

ส่วนการ set อย่างอื่นก้อไปทำที่ driver เหมือนปกติอะ เห็นมีให้เลือก 4 - 5 mode หละมั้งคับ Supertiling, Scissor, AFR แล้วก้อ SuperAA (แอบคิดว่าอาจจะมีซักแบบ ที่ cross ข้ามรุ่นได้เต็มประสิทธิภาพ :P) แล้วก้อมี Crossfire Physics ซึ่งอันนี้ สามารถ cross ข้ามรุ่นได้แน่นอน เพราะเอาใบนึงมาเป็น Physics Card แต่เข้าใจว่าปัจจุบันยังอยู่ระหว่างพัฒนาอะคับ (หรือเลิกคิดทำไปแล้วก็ไม่รู้ เพราะ Physics Card ดูเหมือนว่าจะไม่รุ่ง)

OverclockZone Member eaknb's Avatar

ผมว่าอันเดียวก็แรงเหลือเกินจะบรรยายแล้ว พอเหอะครับ
    ปล่อยอีกตัวให้ผมดีกว่าคับ อิอิ

OverclockZone Member

ดูนี่ดีกว่าครับ

http://ati.amd.com/technology/crossfire/charts.html

Quote Originally Posted by chanin007 View Post
    ดูนี่ดีกว่าครับ

http://ati.amd.com/technology/crossfire/charts.html
    แหล่มเลย

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ลองได้ครับ แต่ใช้ได้ หรือเปล่า ไม่รู้ๆๆ

OverclockZone Member Macro's Avatar

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

ต้องบอกว่าได้ครับ แต่อย่าเลย

ทำได้ครับ ลองมาแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks