Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการทำให้วินโดเห็นแรม4Gb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมก็เป็นนะครับถ้าลง winxp แต่ถ้าลง vista ultimate เห็นเต็ม 4 Gb

- มันจะมีผลเรื่องการทำงานไหมครับ...ทำงานเต็ม 4 Gb ไหม ทั้งๆ ที่เห็น 3 Gb ในกรณีของ xp

Comment

32 bit ไม่มีทางเห็น 4G ฟันเฟิร์ม
      แต่ที่เจ้าของกระทู้ถาม คือ ทำไม vista เห็น ram น้อยกว่า xp ทั้งที่ hardware เดียวกัน ไม่ใช่เหรอ
      หรือผมงง

Comment

เคยอ่านเจอบทความในหนังสือคอมพิวเตอร์ (จำไม่ได้ว่าเจ้าไหน) สามารถทำให้วินโดว์ 32บิทเห็นเห็นแรมมากกว่า 4GB ได้
        โดยการไป disable bit การใช้งานบางตัว เช่น bit ที่ control เกี่ยวกับ USB port แล้วโยกเอามาโปะใช้กับ bit ที่ control ram
        แต่ไม่เสถรียรนะ ส่วนทำยังไง ขอไปคุ้ยหาหนังสือก่อนนะ

Comment

แล้วถ้าเสียบแรม4Gมันโชว์3.5G แต่มันใช้ทรัพยากร4Gเลยใช่ไหม<xp-32bit>

Comment

มีคนมาโพสแล้วก็หายๆกันไป มันหมายความว่าไง อิอิ

Comment

โชว์เท่าไหร่ ใช้เท่านั้น

และ 32bit เห็นแรมได้ไม่ถึง 4Gb

Comment

แค่โชว์ให้เห็นว่าใส่ไปเท่าไรครับ ส่วนการใช้งาน ใช้ได้เท่านี้ตามคุณสมบัติของระบบปฏิบัติการ 32 บิต

Comment

ผมเคยใช้ Vista 32bit ยัดแรม 5 กิ๊ก มันก็เหงเต็ม 5 นี่หน่า ทำไมของท่านไม่เต็ม 4 อ่าาา

Comment

2^32 = 4GB <<-- แต่วินเห็น 3.5GB อีก 512MB หายไปไหนหว่า...

Comment

Working...
                    X