Announcement

Collapse
No announcement yet.

Raid 0 กับ Raptor อันไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Raid 0 กับ Raptor อันไหนดีกว่ากัน

อยากทราบว่าถ้าต่อ RAid 0 HDD ธรรมดาสองตัว

กับ raptor เดี่ยวๆ อันไหนจะ มีประสิทธิภาพ กว่ากันครับผม

ทั้งเรื่องความเร็ว 9ล9

raid0 ดีกว่าครับ ผมใช้ baracuda.10 250Gb sataII raid0 2ตัว วัดความเร็วได้115Mb/s และยังจุมากกว่าอีกนะครับ raptor ที่ความจุเยอะมันแพง

Comment

ดันๆคับ รอเก็บข้อมูล

Comment

ต่อ raid0 เนี่ย เวลาจะเเปลี่ยนเมนบอร์ดหรือย้ายเครื่องทีก็ลำบากอยู่ครับ ถ้าเล่น raid0 เป็นผมเอาแค่ 80จิกกะไบท์ สองตัวก็พอแล้วครับ ลง OS กับพวกโปรแกรมใช้งาน แต่ไม่ควรเซฟงานสำคัญๆเป็นอย่างยิ่ง กันมันล่มครับ

Comment

RAID0

ค่า Random Access มันมากกว่าใช้ Hdd เดี่ยวๆร่วมเท่าตัวนะครับ ถึงค่าเฉลี่ยของการอ่าน/เขียนข้อมูล จะมากกว่า Hdd เดี่ยวๆก็ตาม

Comment

RAid 0 โลด

Comment

0 อีกเสียงครับ

Comment

เอา raptor มาทำ raid 0 ^^

จริงๆแล้วตามที่ท่านด้านบนๆ ตอบมาแหละครับ ถูกต้องแล้ว

ท่านต่อไปว่ายังไง

Comment

เรท ซิครับ

Comment

มันดีคนละอย่างกันนะครับ
                    Raptor จะเด่นที่ IO/s สูงกว่า หมายถึงถ้าใช้งานในสภาวะที่มี Queue เยอะๆ ก็จะจัดการให้ได้เร็วกว่า
                    แต่ถ้า Pattern การใช้งานแบบ Streaming หรือการใช้งานทั่วๆ ไป จะช้ากว่า RAID0

Comment

rate X แจ่มสุด

Comment

Working...
                      X