Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะซื้อโน๊ตบุค จะเอาแบบประกอบ หรือเอาแบบมียี่ห้อดีครับ รบกวนช่วยเข้ามาตอบด้วยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะซื้อโน๊ตบุค จะเอาแบบประกอบ หรือเอาแบบมียี่ห้อดีครับ รบกวนช่วยเข้ามาตอบด้วยนะครับ

คืออยากจะซื้อ Notebook น่ะครับ แต่ไม่รู้จะเลือกอะไรดี ระหว่างประกอบ กับมียี่ห้อ คือแบบว่าความคิดผมนะครับ
    1. ถ้าเลือกเครื่องมียี่ห้อ มันก็แพง ถ้าเครื่องประกอบมันก็จะถูกกว่าแถมยังแรงกว่าด้วย
    2. เลือกเครื่องมียี่ห้อมันประกันรายชิ้น แต่มียี่ห้อมันประกันแค่ 1-2 ปีเอง
    3. ถ้าเลือกเครื่องมียี่ห้อมันไว้ใจได้ว่าจะไม่งอแง แต่ถ้าเลืิอกเครื่องประกอบก็กลัวว่ามันจะไม่เสถียร
    4. ถ้าเลือกเครื่องมียี่ห้อมันสวย แต่เครื่องประกอบมันไม่สวยเลย
    5. ถ้าเลืิอกเครื่องประกอบกลัวมันจะเสียเร็วครับ

พี่ ๆ ที่เคยมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าไอ้ที่ผมคิดไว้อ่ะมันจริงหรือป่าว แล้วควรเลือกแบบมียี่ห้อหรือว่าประกอบดีครับ ขอบคุณครับ

ของอย่างนี้นี่ แล้วแต่อ่ะครับ ถ้ามีความรู้เรื่อง Hardware แล้วไม่ค่อยสนเรื่องแบรนด์สักเท่าไหร่ ประมาณว่า ยังไงมันก็ไม่พ้นกล่อง4เหลี่ยมอยู่ดี ไม่หนีไปจากนี้หรอก ก็ ประกอบBTO ก็ OKนะครับ
    แต่ถ่าเอาความชัวร์ในการประกัน เป็นแยรนด์ก็ดีเหมือนกันครับ แต่(อีกแล้ว) ก็ขึ้นอยู่กะแบรด์ด้วยล่ะครับ บางยี่ห้อ (ไม่อยากยกตัวอย่าง) ประกันห่วยสุดๆก็มี มาเข้าเรื่องที่ถามดีกว่า ตอบตามรายข้อเลยละกันครับ
    1. ใช่ครับ แต่เครื่องมียี่ห้อถือแล้วราศีจับนะ อิๆ
    2. ก็ถูกอีกนั่นหล่ะ
    3. แล้วแต่การใช้งานครับ บางคนใช้ของที่เป็นแบรนด์ก็ยังงอแงได้
    4. มันก็จริงนะ แต่ถ้าจะไม่่เอาสวยมาก แต่ใช้งานได้ ราคาประหยัด BTO ก็ดีครับ
    5. ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ เป็นเครื่องประกอบ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นเวลาจะเอาไปเคลม จะเคลมได้เป็นรายชิ้น(เพราะมันประกันเป็นชิ้นๆ) ส่วน ของแบรนด์ ถ้าโชคดีอาจได้เปลี่ยนทีทั้งเครื่องนะครับ

ถ้าจะให้ยืนยังแน่นอนว่าอะไรดีกว่ากัน อันนี้ตอบยากครับ โดยความเห็นส่วนตัวผมนะ ผมแนะนำให้ดูก่อนว่าคุณเอามาทำงานประเภทไหน ถ้าเค่เล่นเนตเล่นเกม(ไม่ได้ทำงานด้านGraphics หรือPhotoshop) ไม่ต้องการ คุณภาพจอ LCD ที่สูงนัก เอาแค่เครื่องแรงๆ ราคาถูกๆ ก็ BTO เถอะครับ
    แต่ถ้าต้องการจะให้ดูดี ต้องการความน่าเชื่อถือของแบรนด์ แล้วก็เอาความชัวร์เป็นหลัก และต้องการคุณภาพของวัสดุต่างๆ เช่น จอLCD ตัว Bodyและความคงทน แนะนำเป็นแบรนด์ครับ

สรุป ผมแนะนำเป็นแบรนด์ครับถ้าเงินถึง

Comment

เท่าทีดูเสป็กมา BTO ก็จัดว่าแจ่มในราคา เบาๆ แร้วก็ BTO ก็ไม่ได้เลวร้ายซะมะไหร่ ดีออกด้วยซ้ำของแต่ล่ะชิ้น ยี้ห้อดีๆทั้งนั้น แต่ก็อย่างว่า เหมือนของโนเนม อิอิ

เอาเปงแบรน ก็ดูดี มีสง่าราศี แต่แพงนี่ซี เอาไงดีล่ะท่าน 555++

ตามงบคับ ดีสุดผมว่า หากอยากเล่นเกมส์พอได้ งบสั๊ก 30000 BTO จัดให้ได้

หากไม่เน้นใช้งานปกติ เครื่องแบรน ก็ดูดีคับ ราคา 30000 (คอร์ใหม่ๆ) ค
      งไม่ได้ ชิพการ๊าฟฟิก เป็นแน่แท้ เล่นเกมส์ไม่ค่อยได้งับ

Comment

Working...
      X