Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVI

ใช้ Port นี้อย่างไรครับ และ monitor ทำมะดาใช้ได้หรือเปล่าฮับ

ได้แต่ lcd รุ่งแพงๆ หน่อยอ่ะครับ LCD ถูกๆก็ไม่มีครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
      ใช้ Port นี้อย่างไรครับ และ monitor ทำมะดาใช้ได้หรือเปล่าฮับ
      crt ใช้ม่ะได้ครับ

มีแต่ใน lcd ตอนนี้ตัวใหม่ๆก็ทำออกมาแทบจะทุกตัวแล้วนะครับ

ลองดูเอาครับ 8-9พัน ก็มีครับ

Comment

ช่อง มันเสียบกันได้ ก็ใช้ได้......(ฮา! ) เพราะเค้าทำรองรับมาแล้ววว...
        การแปลงสัญญาณ ไปยังจอภาพ มี 4 แบบ
        1 แบบ Composition video ประมาณว่า AV อะไรทำนองเนี๊ย มั๊ง..
        2 แบบ RBG ก็คุ้น ๆ อยู่เหมือนกัน ได้แก่ สัญญาณ แดง เขียว น้ำเงิน DVD ใช้อยู่
        3 แบบ VGA ก็เหมือนอันบน แต่มีการ เปิดตราง เทียบรหัสสี ทำให้จำนวนสีสมากถึง 2662,144 สี
        4 แบบ DVI เป็นการส่งแบบ Digital Viisual Interface เป็นแบบ 0100010011101 ประมาณเนี๊ย....จะเร็วและสั่งเปิด ปิดสีบนจอได้โดยตรง มั๊ง

อันนี้ไม่ต้องอาศัย อะไรมาก ซึ่ง จริงๆ แล้ว ผมมั่ว ฮะคับอ่านๆไป อย่าคิดมากกกก.....

Comment

จะเห็นผลเมื่อนำไปใช้งานกับจอภาพ LCD Monitor ที่รองรบขั้วต่อ DVI โดยเฉพาะ ภาพที่ได้จะมีความคมชัดสูง แต่ราคาจอจะแพงกว่ารุ่นปกติ

หากนำไปใช้งานกับจอภาพทั่วไปต้องต่อผ่านตัวแปลง DVI to DB-15 Adapter กับการ์ดจอภาพที่มีขั้วตอ DVI

Comment

Working...
          X